หัวข้อ: สหายหัดแต่งกลอน

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า

สหายหัดแต่งกลอน

อักษรสารกล่าวขับสดับดวง
    กรองด้วยห้วงใจรักมาขับขาน
    เป็นสำเนียงเรียงร้อยฝากผลงาน
    ร้อยเรียงความฝากไว้ในใจแฟน
    ยังไม่เก่งเรื่องสำเนียงเรียงอักษร
    ขอออดอ้อนเพื่อนมิตรคิดสงสาร
    ผิดตกบ้างเรียนมาน้อยอย่ารำคาญ
    ขมหรือหวานไห้อาจารย์มาขานเลย
    :b-bอาจารย์เข้ามาแนะนำการไช้ภาษาผมแหน่เด้อครับ:l-

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ปัดโถ่ ท่านฟี่...บ่มีแนวติดอกจ้า ย้อนว่าบ่เชียวชาญด้านนี้ไคแหน่แต่ให้เข้าครัวกับเข้าสวนผัก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ auddy228
    บล็อก
    1

ดวงดาว The Star ให้กำลังใจ

ให้กำลังใจ..

อีกไม่นาน.ก็เก่ง..เร่งฝึกฝน .... เปรียบเช่นคน..มีครู..รู้แก่นสาร
    อ่านเขียนบ่อย..ก็ย่อมเกิด..ความชำนาญ.. อย่าปล่อยวาร..ผ่านไป..คงได้ดี....

......................................

กลอนสุภาพ..พึงจำ..มีกำหนด.. กลอนหนึ่งบท..สี่วรรค..กรองอักษร
    วรรคละแปด.พยางค์นับ..ศัพท์สุนทร.. อาจยิ่งหย่อน..เจ็ดหรือเก้า.เข้าหลักการ
    ห้าแห่งคำ..คล้องจอง.ต้องสัมผัส.. สลับจัด..รับรองส่ง..ประสงค์สมาน
    เสียงสูงต่ำ..ต้องเรียง.เยี่ยงโบราณ.. เป็นกลอนกานท์..ครบครัน..ฉันท์นี้เอย

ฐะปะนีย์ นาครทรรพ
    ม.ล.บุญเหลือ เทพสุวรรณ ประพันธ์

ลองค้นหา
    การประพันธ์กลอนสุภาพ (อยู่ข้างบน)

ให้กำลังใจนะ....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21

:l- เป็นนกน้อยกำลังหัดบิน อีกหน่อยก็เก่งจ้า
    ขอตรวจคำสัมผัสนิดหน่อยนะ....(บ่แหม่นอาจารย์แต่เป็นครูบ้านนอกจ้า). ดวง-ห้วง ขาน-งาน อักษร-อ้อน สงสาร-รำคาญ รำคาญ-หวาน ทั้งหมดนี้ใช้ได้
    คำว่า แฟน-เก่ง ไม่สัมผัสกันเลยนะ ถ้าจะให้คะแนนในฐานะที่เคยเป็นครูบ้านนอกก็จะให้ 8 ใน 10 จ้า

(ทบทวนตามผังนะครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อย; 03-02-2012 at 12:15.

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ขอบคุณหลายๆครับผมอาจารย์ที่ช่วยขัดเกลาศิษย์ใหม่คนนี้

Banned

บล็อก
    4
    เข้ามาดูผู้รู้สอนแต่งกลอน
    ท่านได้สอนกลอนสุภาพให้ทราบไว้
    ดีกว่านั่งนิ่งเฉยไม่ทำอะไร
    ฝึกแต่งไว้ ไม่ทันไรคงชำนาญ..