หัวข้อ: ปฏิบัติธรรมวัดเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา

สว่างใจ ปฏิบัติธรรมวัดเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา

เมื่อวันที่ ๒๗ - ๒๙ มกราคม ๒๕๕๕ ได้ไปร่วมปฏิบัติธรรมกับแม่ชีสะใภ้อิสานที่วัดเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา

วันศุกร์ที่ ๒๗ มกราคม ๒๕๕๕ เด็กน้อยเดินทางจาก กทม.เดินทางคนเดียวไปนั่งรถตู้ที่ หมอชิตกว่าสิหาหม่องซื้อตั๋วได้ก็เล่นเอาแบบถอดใจจ้า อิอิอิ แต่ด้วยกุศลนำพาจ้าสามารถไปถึงวัดสี่โมงกว่าได้ ไปถึงได้พ้อแม่ชีจันทร์ และป้าติ๋ม...

ป้าติ๋มผู้ซึ่งแม่ชีสะใภ้อิสานจะเล่าถึงบ่อยถึงความใจดีของป้าติ๋ม พอเห็นหน้าก็รู้ว่าใจดีอย่างร่ำลือ อิอิอิ เพราะเหตุป้าอารมณ์ดีทำให้หน้าป้าติ๋มสดชื่นสดใสคนเห็นพลอยร่มเย็นไปด้วยจ้า คนอยู่ใกล้ก็ทำให้อารมณ์ไม่เคลียดตามจ้า อิอิอิ หลังจากทักทายกันพอสมควรแล้วก็ไปอาบน้ำเปลี่ยนเป็นชุดขาว เตรียมตัวทำวัตรเย็นตอนหกโมงเย็นจ้า หลังจากทำวัตรเย็นเสร็จหลวงพ่อก็มาให้ศีลรับ ๘ และให้ธรรมะจ้า ...จากนั้นก็กลับห้องพักนอนกับป้าติ๋มและน้องๆที่มาปฏิธรรมอีกสองคนรวมพักด้วยกัน ๔ คน ส่วนแม่ชีฯนอนที่กุฏิแม่ชีจ้า

วันเสาร์ที่ ๒๘ มกราคม ๒๕๕๕ ตอนเช้าตื่นตีสามครึ่งเตรียมตัวทำวัตรเช้าตอนตี ๔.๓๐ น. ตื่นนอนก็ไปอาบน้ำกลับมาว่าถึงจะเรียกป้าติ๋มไปเข้าห้องน้ำแต่ที่ไหนได้พออาบน้ำกลับเข้าห้องปรากฏว่าป้าติ๋มอาบน้ำเรียบร้อยแล้ว อิอิอิ เร็วจริงๆป้าติ๋มจ้า

พอทำวัตรเสร็จก็จะมีการปฏิบัติธรรมต่อแต่ลงมาก่อนเพราะว่าตอนเช้าแม่ชีฯมีถวายข้าวหลวงพ่อเจ้าอาวาสตอนเช้าก็ลงไม่อยู่ร่วมปฏิบัติหลังจากถวายเช้าก็เตรียมตัวโกนผมแม่ชีฯต่อจ้า แล้วคณะที่มาร่วมงานก็มาถึงจ้า พอโกนผมเสร็จก็ไปบวชที่กุฏิหลวงพ่อ พอบวชเสร็จตอน ๑๑ โมงก็มีถวายเพลพระต่อจ้า สรุปวันนี้ทำบุญตลอดทั้งวันเลยจ้า เห็นพี่น้องไปร่วมงานก็ปลื้มแทนเจ้าภาพค่ะ .....ไม่น่าเชื่อน้อว่าโลกไซเบอร์จะได้รับขนาดนี้จ้า

..... และครั้งหนึ่งของลูกหญิงที่ตัดสินใจลาบวชด้วยใจศรัทธา สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขออนุโมทาบุญด้วยค่ะ

ถวายอาหารหลวงพ่อเจ้าอาวาส

ปฏิบัติธรรมวัดเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา

ขอบวช

ปฏิบัติธรรมวัดเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา

ดอกไม้ร่วมมือของพี่น้องจ้า

แม่ชีจันทร์และป้าติ๋มช่วยกันโกนผม

เด็กน้อยตัดผมแม่ชีขออโหสิกรรม...

ญาติผู้ใหญ่

ถวายเพลพระ ๙ รูป

ถ่ายรูปหมู่ก่อนแยกย้ายกันจ้า

ทำวัตรเช้า

ถ่ายรูปในโบสถ์

ถ่ายรูปบริเวณรอบโบสถ์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 01-02-2012 at 14:45. เหตุผล: แก้คำผิด

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อนุโมทามินำแม่ชีและพี่เด็กน้อย อีกครั้ง จ้า ขอบคุณพี่เด็กน้อยที่ช่วยโพสต์ภาพให้น้องได้อนุโมทนานำจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    อนุโมทนาสาธุการนำเด้อจ้า ปิติอิหลีเห็นภาพประทับใจขนาด คนเรานี้จะมีอะไรยิ่งใหญ่กว่านี้นะคะ
    ปล่อยแล้วว่าง วางแล้วเบา เอาแล้วหนัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะพี่ เห็นภาพโกนผมแม่ชีน้ำตาพาลจะไหล..ด้วยตื้นตัน

เมื่อจิตผ่องใส ไม่เศร้าหมอง สุคติเป็นที่ไป..สาธุ

ศาลกรมหลวงรักษ์รณเรศ
    ผู้สร้างวัดปิตุลาธิราชรังสฤษฏิ์ (วัดเมือง)

โบสถ์วัดเมือง

ตอนบวชชี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ....บวชชีเรียบร้อยแล้ว

รอยยิ้มอิ่มบุญจ้า

นั่งเบิ่งตอนแม่ชีโกนผมจ้า

อีกผู้หนึ่งนั่งรอจนหลับจ้า อิอิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขอโทษที่คิดถึง...เด็กดื้อ; 31-01-2012 at 07:50.

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ขออนุโมทนาบุญนำแม่ชีและพี่เด็กน้อยจ้า

น้องยุบางปะกง ยังบ่มีโอกาสได้ไปร่วมบุญ คาแต่ห่วงงาน

ได้เห็นภาพ ได้เห็นรอยยิ้ม ก็มีความสุขไปนำ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    สาธุ สาธุ สาธุ ปลื้มกับ อุ่นใจกับพี่น้องซู่คน
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    ถ้าดีเจเด็กน้อยบ่ติดงานประจำที่ทำอยู่ ผมว่าเพิ่นโกนหัวบวชกับแม่ชีนิแน่นอน เพราะว่ามักการปฏิบัติธรรมคือกัน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มักม่วน
    ขออนุโมทนาสาธุครับ แน่ะคือวาเดินทางผุเดียว

Tags for this Thread