หัวข้อ: ไฟลนก้น คือเก่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1

ไฟลนก้น คือเก่า

ขอใช้พื้นที่ไดอารี่บ้านมหา ระบายความในใจแน่เด้อพี่น้อง

เพราะตอนนี้เบื่อตัวเองแท้ๆ เดือนนึงมี 31 วัน 30 วัน เท่าๆกัน แต่ไม่เคยมีเดือนไหนที่จะทำงานได้เสร็จแบบไม่ ไฟลนก้น สักที

จะว่าไปมีคนบอกว่าคนไทยติดนิสัยแบบนี้ แต่สำหรับตัวเองต้องเรียก สันดาน ถึงจะถูก

เคยโมโหตัวเอง และเขกหัวตัวเองที่ทำงานแบบไร้ระเบียบ ไร้การวางแผนการในชีวิต
    แต่พองวกไปเบิ่ง เพื่อนโต๊ะ ข้างๆ มันทำอะไรวะ หยุกหยิก ๆ อ๋อ ไฟลนก้น อยู่เหมือนกัน 5555

อ่านตำรา เรื่องการบริหารเวลา อ่านแล้วก็อ่านอีก ก็ยัง คือเก่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ปีที่แล้วก็เกือบตายครับน้องหน่า เขาให้ทำหน้าที่แทนเขาในเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ด้วยสาเหตุว่า เรามีเวลาว่างเยอะ เห็นเล่นแต่เว็บบ้านมหา (แทนที่จะชมว่าเรามีความสามารถ) ปากก็พูดย้ำว่า "เอาขาเข้าคุกไปข้าง" "ไม่ทันเดี๋ยวจะซวย ๆ" (แทนที่จะให้กำลังใจเรา) เวลาผิดพลาดก็โยนความผิดมาให้เรา (ผมว่าแล้ว หรือผมไม่ทราบครับลูกน้องทำ)

ผมก็ตั้งสติและพูดด้วยถ้อยคำที่สุภาพครับ "เอ่อ..ท่านครับ ถ้าผมเป็นผู้บังคับบัญชาเหมือนท่าน ผมจะไม่พูดเหมือนท่านครับ เพราะนอกจากลูกน้องจะขาดกำลังใจแล้ว ถือว่าเป็นการพูดที่ไม่สร้างสรรค์ ถ้าผมออกสนามไปรบกับท่าน รับรองว่าท่านจะไม่โดนข้าศึกยิงตายหรอกครับ ผมจะยิงท่านเอง" 555

งานที่ยุ่งวุ่นวายทุกวันนี้ เกิดจากความไม่รู้ประการหนึ่ง อีกประการหนึ่งคือการไม่รู้จักเรียงลำดับความสำคัญก่อนหลัง "เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละเรื่อง" และไม่รีบลงมือทันที เพราะนึกว่ายังมีเวลาพอ สุดท้ายจึงกลายเป็นดินพอกหางหมู ทำไม่ทันครับ

และประการสำคัญที่สุดคือ ผู้บริหารใช้คนไม่ถูกกับงาน หรือจ่ายงานไม่เท่ากันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เย้ เสร็จแล้ว ปิดตอนเวลา 23.40น. !!!!!
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ แม่นคือทั่นว่าแหละค่ะ

น้องกะมีความคิดว่า ทั่นผู้บริหารระดับสูง (ไม่ใช่ทุกคน) จะต้องไปเรียนศิลปะ ควบคู่กับ บริหาร

ให้พระเดชแล้วก็ต้องให้พระคุณ อย่าหลับหูหลับตาใช้งานลูกน้อง โดยลืมว่าศักยภาพเค้าทำได้เท่าไหร่ ความเหนื่อยจากการเคี่ยวเข็ญฝึกปรือลูกน้องเก่าให้ทำงานให้เก่งและมีศักยภาพ คงเหนื่อยน้อยกว่า ความเหนื่อยที่จะต้องควาญหา พนักงานใหม่ อยู่ตลอดเวลา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เห็นแฟ้มเราวางเต็มโต๊ะก็แทงงานมาเรื่อย....ตาบ่มืนบ้อ 5555

บล็อก
    1
    เจ้านายน้องสงสัยเลาเรียนหลายโพด ความจำเลยเสื่อม หลงหน้ิาหลงหลัง
    บางมื้อเอิ้นไปด่า เรื่องเก่า ...ต้องคอยสะกิด (เอ่อ พี่คะ เรื่องนี้หนูโดนจัดหนักไปแล้วเมื่อวานค่ะ)

กับอีกเรื่องที่ทนบ่ได้ งานเต็มหน้าตัก มีกำหนดเดทไลน์พร้อมเด้อ เอามื้อนี้เด้อ มื้อนี้เด้อ
    แต่พอกลับมานั่งโต๊ะ พ้อว้อมาแล้ว ประชุมด่วนเรื่อง.... 14.30-17.30น.
    จักสิไห้ไปนั่งแนมตากันเฮ็ดหยังในห้องประชุม เสียเวลา อิหลี ....

Banned

บล็อก
    4
    การทำงานใดใดให้มีสติ
    สมาธิริเริ่มเสริมแน่วแน่
    ปัญญาแก้ปัญหาดีแน่แท้
    ไม่พ่ายแพ้แก่จิตใจให้โลเล...

บล็อก
    1
    สุดยอดค่ะ หนึ่ง (มาย่องคนยโสธรคือกัน) อิอิ

ป๊าด ...ฟ้าวปานนั้นคือบ่เดทไลน์ตั้งแต่เมื่อวานพุ้น 555

เข้าประชุมบ่แมนไปนั่งแนมตากันเด้อ ไปนั่งฟังคนเถียงกัน 555

บล็อก
    1
    5555555555 น้ิองเถียงบ่ทันเขา กะเลยนั่งตาเหลี่ยม หัวฟู หน้ามัน กัดแข่ว ...เหงานอน แ

ทน