หัวข้อ: กบต้นไม้ตาแดง (Red-eyed Tree Frog)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

กบต้นไม้ตาแดง (Red-eyed Tree Frog)

++++++++++++++++++++++

กบต้นไม้ตาแดง (Red-eyed Tree Frog)

++++++++++++++++++++++

ดวงตาป๊อกล๊อก ป๊อกป๊อกมองดู
    ใยเจ้าน่าเอ็นดู เจ้ากบน้อย
    สีสันธรรมชาติ บาดตานะเจ้ากลอย
    บริสุทธิ์เหมือนเด็กน้อย ยามเจ้าเมียงมอง

เจ้าตัวที่สีสันสวยสด ตาบ้องแบ๋ว ที่เฝ้ามองเราอยู่ตอนนี้
    จากความหลากหลายทางชีวภาพของป่า

มันคือ

สัตว์สะเทินน้ำสะเทินบก (Amphibian)
    ประเภทกบต้นไม้ (Tree frog)
    ชื่อวิทยาศาสตร์ callidryas Agalychnis

ชื่อสามัญหลายชื่อ เช่น
    North Vietnam Tree Frog, Giant Tree Frog และ Flying Tree Frog

ชื่อที่นักเลี้ยงกบชาวไทยรู้จักกันดีก็คือ Maximus Tree Frog (Rhacophorus maximus) หรือกบแม็กซิมัส ซึ่งเป็นชื่อสำหรับการซื้อขายกบ

ในบ้านเราจริงๆ มีกบที่คล้ายกัน ชื่อ ปาดอินทนนท์ (Polypedates feae) หรือปาดบิน ซึ่ง อาศัยอยู่บนดอยอินทนนท์

เขตอิทธิพลของกบชนิดนี้ นอกจากป่าชื้นทางตอนเหนือของไทย เวียตนาม แล้วยังกระจายอยู่ตามผืนป่าที่ชุ่มชื้นในทวีปเอเชียอีกหลายประเทศ เช่น ลาว, เนปาล, พม่า และบังคลาเทศ และมีมากในป่าชื้นของทวีปอเมริกาใต้

สงสัยอะไรหรือ เจ้ากบน้อย
    รู้ไหมกะจ้อยหร่อย ตาลอยปริศนา
    จะถามโลก ว่าสุขเท่าฉันไหมในพนา
    ขอบอกว่า ยามมองเจ้าฉันสุขใจ

ตาคมโตน่ารัก นามกบใบไม้ตาแดง
    เหมือนจะแข่ง สีสันให้โลกใส
    ตาก็แดง สีก็สวยอำไพ
    โลกช่างสดใส แต้มสีให้โลกงาม

กบต้นไม้ตาแดง เป็นกบขนาดกลาง
    เมื่อโตเต็มที่หนักเฉลี่ย 500-600 กรัม
    ความยาวตั้งแต่ปลายปากถึงก้น 5-6 นิ้ว
    แต่ถ้าจับมายืดขาอาจจะยาวถึง 1 ฟุต

กบนี้มีใบสีเขียวเข้ม
    ลำตัว เป็นลวดลาย หรือ แถบแนวตั้ง หรือ แนวทแยงสีครีม สีเหลือง,สีฟ้า, สีส้ม
    ต้นขา มีสีฟ้าหรือสีส้ม
    พื้นผิวหน้าท้อง เป็นสีขาว
    มือและเท้าสีส้ม
    ดวงตาสีแดง ค่อนข้าใหญ่ เปลือกตาล่างโปร่งใส
    ผิวช่องท้อง เรียบ
    รูปร่าง เรียว
    เพศจะมีถุงเสียง สีน้ำตาลอมเทา

เจ้ากบพวกนี้มีวิทยายุทธ์อะไรนะคะถึงบินได้ แต่จะเป็นเพราะการกระโดดร่อนจากต้นไม้หนึ่งไปอีกต้นไม้หนึ่ง โดยจะกางขาและพังผืดขนาดใหญ่ที่เท้าช่วยพยุงตัวระหว่างอยู่กลางอากาศ มองดูเผินๆก็เลยเหมือนกบกำลัง กางปีกบิน ค่ะ

กบตาแดง (Red-eyed tree frog) ถึงมันจะว่ายน้ำได้ แต่โดยส่วนใหญ่ทั้งชีวิตของมันจะไม่อยู่ในน้ำ เพราะมันชอบอาศัยบนใบไม้ของต้นไม้ ซึ่งจะมีแมลงมากมายเป็นอาหาร เท้าของกบตาแดงจะมีลักษณะเหนียวซึ่งมันสามารถจะเกาะติดบนใบไม้ได้

กบชนิดนี้ จะออกหากินเวลากลางคืน
    ในตอนกลางวัน พวกเขาจะพากันพักผ่อนนอนหลับภายใต้ใบใหญ่อย่างแสนอบอุ่นค่ะ

หลบตัวซ่อนใน ใบไม้หวัง
    ได้อยู่ตามลำพัง หลบไล้ความหมอง
    แอบดูผู้คน ที่พึงจร
    อยากถามไว้ก่อน ว่าจะจรไปแห่งใด

อย่าบิดขี้เกียจนะ เจ้ากบน้อย
    เจ้ายังด้อย เรื่องทุกเรื่องไม่ควรคร้าน
    อย่าหวั่นไหว ไปเลยเจ้าตัวงาม
    ค่อยค่อยย่าง เยื้องเล่นให้โลก...ดูวิไล

แนะแนะ ยามเจ้าเยื้องย่าง
    ค่อยค่อยคลำทาง แสนเฉิดฉาย
    ตามองจ้องอะไร ตาโตเข้ากับสีพราวพราย
    ดังเจ้าฉาย เฉิดฉันอวดความงาม

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=uvM3ovroKeQ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=LKMTF4GmxDs

++++++++++++++++++++++++++++++

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อืมมันน่าเลี้ยงหยอกอยู่เมื่อไหร่หละเน๊อะน่ารักกั่วสัตว์เลี้ยงบางชนิดอีกต่างหากหละ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลานปู่
    ผมโลดว่าแนมเบิ่งไปเบิ่งมาเป็นตาย้านซ้ำ เบิ่งไปเบิ่งมากะคือมนุษย์ต่างดาวในหนังว่าชั่น

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เปี๊ยกครับ
    สีสรรสวยงามครับ นึกแต่กบการ์ตูน......

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    มันบ่ได้กินหยังติครูเล็กคือแอวมันจ่อยแท้555

Tags for this Thread