หัวข้อ: เมื่อต้องนั่งคู่กับคนนอนกรน

เขียนไดอารี่ เมื่อต้องนั่งคู่กับคนนอนกรน

ทรมานในจิตคิดสับสน
    รำคาญคนนอนกรนเป็นนักหนา
    ชาติที่แล้วฉันทำผิดอะไรมา
    จึงต้องพาเจอคนกรนทั้งคืน
    นั่งกึ่งนอนบนที่อันคับแคบ
    แล้วต้องแสบแก้วหูทนสู้ฝืน
    นอนไม่หลับเลยเราเศร้าทั้งคืน
    ก็ต้องฝืนข่มตาพับหลับให้ลง

ใจก็คิดสับดนปนความทุกข์
    อยากจะผุดปล่อยไปใจประสงค์
    ความเน่าเสียจากการย่อยที่ทานลง
    แล้วบรรจงหอบไปใส่ปากมัน
    เมื่อใหร่หนอเครื่องจะถึงจุดที่หมาย
    จะบ้าตายมันช่างห่วยซวยจริงฉัน
    ภาวนาไม่อยากเจอก็กลับกัน
    หรือสวรรค์กำหนดบทให้เจอ......

คงไม่มีใครอยากนอนกรนทำให้คนอื่นรำคาญถ้าเลือกได้

เขียนกลอนนี้ตามเหตุการณ์จริง อารมณ์ศิลป์เกิดขึ้นได้แม้เวลาที่เป็นทุกข์

ฟ้าเพียงดิน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-02-2012 at 21:37. เหตุผล: แก้คำผิด

Banned

บล็อก
    4
    การนอนกรนดูเขาสุขแต่เราทุกข์
    อย่าได้ปลุกให้เขาตื่นฝืนธรรมชาติ
    คนกำลังมีความสุขอย่าริอาจ
    ทำเขาขาดความสุขจะทุกข์เรา อิอิ

จริงจริงแล้วคงเป็นคนน่าสงสาร
    ต้องทรมานนอนกรนปนอายเรา
    คงอยากบอกฉันกรนเพียงเบาเบา
    แต่หูเจ้าช่างมีกรรมทำได้ยิน

แซวเล่นๆเจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    คนรักกรนอย่าสับสนผลักบ้าง
    เสียงเสือครางจะเงียบหาย
    ความทุกข์เศร้าจะกลับกลาย
    หลับสบายคลายเสียงกรน

หากไม่หลับขยับเขาอีกนิด
    แล้วทำจิตผ่อนคลายอีกสักหน
    รักกันแล้วต้องฟันฝ่าอย่ากังวน
    เสียงเสือกรนบ้านไหนเขาก็มี...

ขออนุญาแจมครับ ... ออนซอนอารมณ์ศิลปินครับ.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    เห็นด้วยค่ะ ท่านวันดี ป้ากะเป็นโรคชีพจรลงเท้า(เดินทาง) เที่ยวได๋พ้อโรงสียุข้างๆนี่ อยากซื้อmp3
    ณ บัดดล เลยจ้าาาาาาาาาาาาาาาาา ผู้หญิงกะเป็นเดอคันอ้วนๆ

_/\_ ขอบคุณเพื่อนๆที่ร่วมแจม

การเขียนบทกลอนเป็นการทำสมาธิอีกแบบหนึ่ง และทำให้ความจำเราดีและยาวขึ้น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    การนอนกรนอย่าสับสนวิกลจิต
    โปรดหวนคิดพิศดูให้รู้แน่
    ว่ากรนแย่หรือกรนยุ่งมุ้งรักษา
    หากคนข่างนอนกรนยามนิทรา
    พิจจารนาว่ากรนนั่นเป็นฉันใด..อิอิ
    แม้เป็นหญิงพริ้งพราวเป็นสาวแส้
    ก็กรนแน้ยามเหนื่อยล้าพาหลับไหล
    เพียงสาวเจ้าไม่เคยรู้อยู่ปะไร
    ยามหลับไหลไกลลึกรู้สึกยาก..คิคิ

มาแจมนำจ้า......

เมื่อต้องนั่งคู่กับคนนอนกรน

:l-ว๊าวๆๆๆ น้องเรามามาดใหม่ แต่งกลอนเพราะมากจ้ะข้าว น้องสบายดีนะคะพี่เข้าไปไฮ7ข้าวแล้วปิดอ่ะ จริงอย่างที่ข้าวพูดนะการแต่งกลอนช่วยในการทำสมาธิอีกวิธีนึงซึ่งตรงนี้พี่ทำและได้ผลจริงๆนะจ้าข้าว และที่สำคัญคือเรารักภาษาไทยควรแก่การอนุรักษ์ไว้...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แต่ก่อนไม่เคยนอนกรน ไฉนพลกลายเป็นคนนอนกรนได้
    เพราะความเพลียระคนละเหี่ยใจ จึงทำให้โรคภัยมาเบียดเบียน
    เป็นภูมิแพ้หายใจติดขัดขัด สารพัดสารแพ้แย่หนักหนา
    สงสัยเราเดินทางสู่วัยชรา ทั้งแพ้ยาทั้งแพ้คนปะปนกัน ...อิอิ

สาวหนองหาน // ว๊าวๆๆๆ น้องเรามามาดใหม่ แต่งกลอนเพราะมากจ้ะข้าว น้องสบายดีนะคะพี่เข้าไปไฮ7ข้าวแล้วปิดอ่ะ จริงอย่างที่ข้าวพูดนะการแต่งกลอนช่วยในการทำสมาธิอีกวิธีนึงซึ่งตรงนี้พี่ทำและได้ผลจริงๆนะจ้าข้าว และที่สำคัญคือเรารักภาษาไทยควรแก่การอนุรักษ์ไว้...

ขอบคุณค่ะพี่สาวหนองหาน ปกติก็จะเป็นคนชอบแต่งกลอนอยู่แล้ว ปิดไว้นานแล้วไฮ7 เนื่องด้วยเวลาไม่พอแบ่งไปดูแล ขอบคุณอีกครั้งที่ยังจำกันได้ สบายดีนะคะพี่ไม่ได้เจอนานมาก?
    .

_/\_ ขอขอบคุณฝ่ายพิสูจน์อักษรด้วยนะคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 13-02-2012 at 02:05.