หัวข้อ: ระเบียงผ่อนคลาย

เขียนไดอารี่ ระเบียงผ่อนคลาย

นกน้อยในป่าใหญ่

นกน้อยขับขาน กังวานในไพร
    ข้านี้สงสัย ใครมาขับกลอน
    ย่องเข้าไปดู ให้รู้แน่นอน
    ใครมาเว้าวอน ออดอ้อนรำพัน

นกน้อยตัวนี้ ช่างมีสีสัน
    พร้อมถ้อยรำพัน เสกสรรเจรจา
    ข้านี้รักเจ้า เฝ้ารำพันหา
    เสียงเจ้าดังมา ทำข้าเบิกบาน

นกน้อยในป่า บินมาขับขาน
    ฤทัยเบิกบาน สำราญชวนมอง
    เจ้าช่างสุขนัก ข้ารักหมายปอง
    อยากเป็นเจ้าของ จับจองชวนชม

เจื้อยแจ้วเจรจา ช่างหน้าสุขสม
    เสียงร้องระงม ชวนชมกลางไพร
    เสน่ห์เย้ายวน ชวนให้หลงไหล
    อยากจับเจ้าไว้ ชื่นใจทุกวัน

กลางดงพงป่า พนาไพรสุขสันต์
    เรียงร้อยรำพัน เสกสรรบทเพลง
    นกน้อยนกใหญ่ ร่วมใจบรรเลง
    อย่างเป็นกันเอง ครื้นเคลงสุขใจ...

"เรื่องที่เขียนไม่จำเป็นต้องเหมือนเรา เรื่องที่เล่าไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร"

>ฟ้าเพียงดิน<
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 13-02-2012 at 04:30. เหตุผล: เพิ่มเติม

ผ่อนคลายชายระเบียง

ระเบียงผ่อนคลายยามบ่ายแก่
    จิบกาแฟชมวิวทิวทัศน์สวย
    นั่งฝันไปเมื่อใหร่หนอเราจะรวย
    ถ้าโชคช่วยคงจะดีที่เสี่ยงไป
    กาแฟแก่ยามบ่ายได้คลายผ่อน
    นั่งเขียนกลอนนำพาจิตสดใส
    ชมนกกาไต่เต้นกระโจนไป
    แสนสูขใจได้ผ่อนคลายชายระเบียง....

"เรื่องที่เขียนไม่จำเป็นต้องเหมือนเรา เรื่องที่เล่าไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร"

>ฟ้าเพียงดิน<
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 14-02-2012 at 22:36.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ถูกต้องนะคร้าบบบ การสร้างสรรผลงานเป็นเรื่องที่น่าชื่นชม แต่การไปก็อปเขามาเราควรให้เกียรติต้นฉบับเขาด้วยจะเป็นเรื่องน่าชื่นชมมากว่าจ้า
    เครดิตเวบ : http://www.klonthaiclub.com/index.php?topic=15350.0

แถมอีกกัน
    http://chababaanna.com/forum/index.php/topic,349.0.html

ปล...ไก่น้อยก็ว่างมากหาท่องเวบจนเจอ กลอนคล้ายๆกัน อ่ะนะไม่รู้อันไหนคือต้นแบับ แฮ่ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 14-02-2012 at 16:37.
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เรียนคุณไก่น้อย ใช่ค่ะทั้งหมดคนเดียวกันค่ะ ขอบคุณที่ติดตามนะคะ แฟนพันธ์แท้จริงๆ กลอนโครงนี้พอดีมีเพื่อนสนใจเยอะ เลยอยากเอามาแบ่งปันเพื่อนๆได้อ่านเล่นกัน อิอิบังเอิญไม่ได้ขออนุญาติอ้างอิงตัวเองที่ก๊อปมาฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 14-02-2012 at 22:21. เหตุผล: เพิ่มเติม

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ไม่ได้ติดตามหรอกค่ะ ...แฮ่ๆ สมาชิกเขาบอกมาจ้า (สารภาพสะเลย อิอิ)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    ฮืม สิ่งดีๆก็แบ่งปันกันครับ
    เพราะมากครับผมก็พึงใด้อ่านครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทอง; 15-02-2012 at 14:03.

ไม่แปลกใจค่ะคุณไก่น้อย ขอบคุณค่ะ