หัวข้อ: ไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุม

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุม

พวกเราคงจะเคยได้ยินกลอนบทหนึ่งที่บอกว่า "สองคน ยลตามช่อง คนหนึ่งมอง เห็นโคลนตม คนหนึ่ง ตาแหลมคม เห็นดวงดาว อยู่พราวพราย"

ข้อสังเกตก็คือว่า คนสองคนมองผ่านช่องเดียวกัน คนหนึ่งมองเห็นโคลนตมสกปรก อีกคนกลับมองเห็นผืนฟ้าพร่างพรายด้วยดวงดาว ทำไมทั้งสองคนเห็นต่างกัน ทั้ง ๆ ที่มองผ่านกรอบเดียวกัน

นั่นเป็นเพราะว่า วิธีการมองของทั้งคู่แตกต่างกัน สิ่งที่เห็นจึงไม่เหมือนกัน คนหนึ่งมองต่ำ ก็เห็นแต่โคลน อีกคนมองสูง ก็จะเห็นแผ่นฟ้ากว้าง

เช่นเดียวกับปัญหา ที่พวกเราคิดว่าคือปัญหา โดยสภาพของตัวมันเอง "ปัญหาก็เป็นเพียงอะไรบางอย่างที่เรียกร้องการเอาใจใส่" เหมือนกับการเรียกร้องความสนใจ หากเราสามารถจัดการปัญหาได้ตั้งแต่ต้นแบบมีสติ ปัญหาก็จะไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป...ก็แค่นั้น

ทัศนคติของพวกเราต่อสิ่งที่มอง จึงมีความสำคัญต่อการกำหนดปฏิกิริยาตอบโต้ ที่แสดงออกมา ทัศนคติที่ต่างกันไม่ใช่ความขัดแย้งครับ หากแต่เป็นความแตกต่างทางด้านความคิด ซึ่งหากมองในแง่ดีก็จะนำไปสู่การพัฒนาในทางที่ดี หากมองในแง่ร้ายก็จะมองว่าเป็นความขัดแย้ง จึงจำเป็นต้องเปิดใจให้กว้างพอสมควร และพยายามปรับเปลี่ยนทัศนคติให้เป็นบวกอยู่เสมอ ๆ

ไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุม

มีผู้ชายคนหนึ่งยืนอยู่ตรงหน้า นามว่า " พล พระยาแล " หลายคนอาจมองว่าหล่อ หลายคนอาจมองว่าไม่หล่อแต่มีเสน่ห์ หลายคนอาจมองว่า "ยี้ น่าขยะแขยง เป็นตัวปัญหา เจ้าชู้ มีกิ๊กเยอะ " 55555

ถ้าจะถามว่าใครมองผิดมองถูก ไม่มีใครมองผิดและมองถูกครับ ขึ้นอยู่กับว่าท่านอยากจะให้ผมแสดงเป็นพระเอก หรือเป็นผู้ร้าย ผมเป็นได้ทั้งสองอย่างครับ

เป็นพระเอก....ดีจะได้กอดนางเอก .....เป็นผู้ร้าย.....ดีจะได้ฉุดนางเอก ไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุมไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุมไดอารี่ของผม...ตอน มองต่างมุม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-02-2012 at 06:27. เหตุผล: ลบรูปออกครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บ่อมีไผดีสมบุรณ์แบบร้อเปอร์เซ็นครับอ้าย ...
    ผมเองบ่อกล้าบอกว่าไผดี และบ่อดี (เพราะโตผมเองกะบ่อได้ดีไปกว่าไผ)
    แต่..สิบ่อมองคนในทางลบ มองในแง่ดีไว้ก่อน สบายใจ..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มันคือสารคดีเรื่องยาวๆๆแต่เลากะเข่าข้างจะของเน๊าะอ้ายพล ฮ่า ๆ ๆ
    สรุปก็คือเป็นพะเอกกะได่กอดนางเอก-เป็นผุฮ้ายกะได่ฉุดนางเอกพ่ะน่ะ 555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    สรรพสิ่งในโลกล้วนต้องมีองศ์ประกอบ
    ไม่ว่าจะเป็นรูปธรรมหรือนามธรรมย่อมเป็นเหตุเป็นผลซึ่งกันและกัน
    ในองศ์คาพยพ...ดั่งทฤษฎีสัมพันธภาพของอัลเบิร์ต ไอส์ไตน์
    :,1-:,1-:,1-
    นะขอรับท่าน บรรณาธิการนิตยสารบ้านมหา

Banned

บล็อก
    4
    คิดแตกต่างสร้างปัญญา หรือปัญหา....?

มนุษย์มีมากมายหลากหลายแนว
    อยากขอแซวเล่นเล่นเป็นช่องทาง
    จุดประสงค์หนึ่งสังคมที่ร่วมสร้าง
    หลายคนต่างแนวคิดสิทธิ์คิดไป

แต่การอยู่ร่วมกันหันหน้าเข้า
    จะยึดเอาจุดไหนเป็นเป้าหมาย
    คนส่วนใหญ่ในสังคมย่อมทำได้
    เืพื่อจุดหมายของกลุ่มยอมทุ่มตัว

มีกลุ่มปิดกลุ่มเปิดเกิดทุกที่
    เราจะรี่เข้ากลุ่มไหนให้ปรับตัว
    เจอกลุ่มปิดอย่าได้ริคิดมั่วซั่ว
    จะเสียตัวเสียท่าหาวาตัวปัญหา

เจอกลุ่มเปิดดีหน่อยค่อยน่าเข้า
    สาามารถเอาความคิดต่างสร้างปัญญา
    ถ้าเสนอแนวคิดแตกต่างมา
    กลุ่มไม่ว่ายอมรับฟังทั้งเปิดใจ

จะเลือกอยู่สังคมไหนให้ปรับตัว
    อย่าได้มัวยึดติดคิดว่าใช่
    ทุกสิ่งในโลกนี้ย่อมเปลี่ยนได้
    แม้แต่ใจของเรายังเปลี่ยนแปลง อิอิ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    คือจั่งว่าละครับผมมองกันคนละอย่างความคิดแต่ละคนกะบ่คือกัน

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    แน่นอนครับ ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ
    คนเฮามีข้อดีข้อเสีย ว่าแต่ผุใด๋สิดีแบบใด๋ ผุใด๋สิเสียแบบใด๋
    ดีหน่อยดีหลาย เสียหน่อยเสียหลาย แล้วแต่ละคนครับ
    บางคนเฮ็ดหยังผิดแล้วคิดสำนึก แสดงว่าผุนั้นเห็นข้อเสียของตะของ
    บางคนบ่ฮู้จักสำนึก ผุนั้นบ่เคยมองเห็นข้อเสียของตัวเอง คิดว่าตะของดีตลอด แม่นบ่?
    (บ่ได้ว่าไผเด้อครับ คันสิว่ากะว่าตะของนี่หละ มันจั่งบ่ผิดไผ:l-)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    บางคนมองไผกะบ่ดีไปเบิ้ด ยิ่งถ้าบ่ได้ให้ผลประโยชน์เขา เหอ เหอ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขอสมัครเป็นลูกน้องผุร้ายนำจักคนแนเด้อครับอ้ายพล(ได้นำจัก5เปอร์เซ็นต์กะเอาดอกครับ):l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    555 เข้าใจสรุปน้ออ้าย เป็นพระเอกหรือว่าผู้ร้ายก้อได้คือเก่า 555555555555

Tags for this Thread