หัวข้อ: คุณหนุ่มเมืองกาญจน์ช่วยขยายควมคำว่า"ลิ้นก่าน"และ"นาบ"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนกบินทร์
    อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี

คุณหนุ่มเมืองกาญจน์ช่วยขยายควมคำว่า"ลิ้นก่าน"และ"นาบ"

เรื่องมีอยูว่ามีข้าราชการผู้สาวน้อยคนไทมาบรรจุใหม่ ณ ที่ทำงานของคนกบินทร์แล้วออกหน่วยเยี่ยมประชาชนปรากฏว่าไปพบ คุณสุนัขของบ้านยายคนหนึ่งแล้วยายบอกหลานว่า"นาบหมาบให้เจ้านายแหน่"แล้วหันมาพูดกับผู้สาวน้อยบรรจุใหม่ว่า"หมาลิ้นก่าน มันฮ้าย" ผู้สาวน้อยเลยเก็บความสงสัยมาถามหัวหน้านี่หล่ะ
    คุณหนุ่มเมืองกาญจน์ช่วยขยายควมคำว่า"ลิ้นก่าน"และ"นาบ"คุณหนุ่มเมืองกาญจน์ช่วยขยายควมคำว่า"ลิ้นก่าน"และ"นาบ"คุณหนุ่มเมืองกาญจน์ช่วยขยายควมคำว่า"ลิ้นก่าน"และ"นาบ"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ข่อยอ่านแล้วข่อยกะงงคือกัน..............

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555แปลยากแฮงอาจจะฟังมาผิดเด้อครับ นาบหมาบ ผมกะบ่เคยได้ยิน หืออาจจะฟังผิด
    เขาอาจจะพูดว่า ขนาบ+หมา ซึ่งแปลว่า เขม่น+สุนัข กะเป็นไปได้ ส่วนคำว่า หมาลิ้นก่านมันฮ้าย
    กะคือ สุนัข+ลิ้นมีลายดำ ซึ่งหมาที่มีลิ้นดำจะดุมากๆ ครับผมส่วนมากคนหาของป่าจะเลี้ยงไว้ครับ
    ......ตกลงแปลว่า เขม่นสุนัขไห้หน่อยสุนัขตัวนี้ดุกลัวจะไปทำร้ายเขา.......ตามความคิดของผม555

Banned

บล็อก
    4
    นาบหมา ให่เจ้านายแน่แม่นบ่อค่ะ...ในความหมายตามที่เข้าใจน่าซิ เฮ็ดให้หมาสงบหยุดเห่า คล้ายๆกับไปไล่หมาตีหมา น่าซิเป็นแบบนั่น

ส่วน หมาลิ้นก่าน ก็น่าซิลิ้นด่าง ลิ้นลาย อาจซิเป็นลักษณะเฉพาะของหมาพันที่มัน ฮ้ายๆดุดุละจ้า คาดวาๆ ตามที่เจ้าของเข่าใจ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    นาบ ในที่นี่หมายถึง การบังคับหรือปรามไว้ให้อยู่หมัด(อยู่คิ่งนิ่ง)

ข่อควมนี่กะถืกต้อง..*.*นาบหมา ให่เจ้านายแน่แม่นบ่อค่ะ...ในความหมายตามที่เข้าใจน่าซิ เฮ็ดให้หมาสงบหยุดเห่า คล้ายๆกับไปไล่หมาตีหมา น่าซิเป็นแบบนั่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 18-02-2012 at 05:40.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    เอ้า ... ซะแม่นหล่ะแหมะ ตาเสม่นเหมิดมื้อ อิอิ
    นาบ - หมายถึง การใช้ไม้ตี แต่ในที่นี่ก็คือไล่หมานั่นเองครับ อาจจะไล่โดยใช้ไม่ตี หรือ หรือดุว่า "เส่" ก็ได้ (แต่คำว่า เส่ นี่ จะรู้เรื่องเฉพาะ หมาทางบ้านเรานะครับ ผมลองดูแล้ว พูดคำว่าเส่กับ ทางบางเลน นครปฐม มันงงไม่รู้เรื่อง)
    ลิ้นก่าน หมายถึง ลิ้นด่าง คล้ายๆหางก่านครับ แต่ต้องเป็น พื้นดำด่างขาวนะครับ หางขาวจุดดำ ก็ไม่ได้เรียกก่าน
    สรุปแล้วก็คือ " ไล่หมาให้แหน่ หมาลิ้นด่างมันดุ "ครับผม