หัวข้อ: เรื่องจริงผ่านจอ : พระช่วยโยมแม่ทำนา

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

เยี่ยมมาก เรื่องจริงผ่านจอ : พระช่วยโยมแม่ทำนา

เรื่องจริงผ่านจอ : พระช่วยโยมแม่ทำนา

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=MfnZKVHKw6U
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มันคงบ่ผิดวินัยหละมั้งเน๊าะเพราะบ่เคยได่ยินว่าพระซ่อยดำนาหรือเฮ็ดงานผิดวินัย
    และถ่าผิดเพิ่นหลวงพ่อคือสิบ่ป่อยให้อยู่มาจนปานนี่ดอก(ลูกกตัญญู)

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมว่าบ่ผิดวินัยดอกครับ แต่มันบ่แม่นกิจของสงฆ์คือว่านั่นหละ
    ผมว่าเป็นเรื่องที่น่าสรรเสริญพระรูปนี้มาก ที่มีความกตัญญูต่อบุพการี ทั้งที่ตัวเองอยู่ในเพศสมณะ
    เหมาะสมหรือไม่นั้นมันอยู่ที่คนมอง ผมว่าดีกว่าพระสงฆ์บางรูปที่เที่ยวเรี่ยไรชาวบ้าน หรือกระทำการใดๆที่ไม่ควรแล้วมาอ้างว่าไม่ผิดวินัย
    ตอนผมบวชเป็นเณรก็เคยทำงานก่อสร้าง สร้างกำแพงวัดน่ะครับ เมื่อยกะเมื่อยเข่าแลงกะบ่ได้กิน
    (จังหันหือว่าเพลเอิ้นว่าฉันข้าว ยามแลงเอ้นว่ากินเข่า):l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 19-02-2012 at 09:05.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นภาพที่เบิ่งแล้วน้ำตาไหลครับ

สมัยช่วงพ่อผมเป็นเจ้าอาวาส ได้พาพระลูกวัดไปลงข่วงเกี่ยวข้าวช่วยเหลือญาติโยมจนเพิ่นพากันเว่าถึงทุกมื่อนี่ครับ เพราะหน้านาญาติโยมเกี่ยวข้าวพร้อมกันกะเลยบ่มีลูกจ้าง อีกอย่างบางคนกะบ่มีเงิน

ความเป็นพระคือต้องสำรวมทั้งกายและใจครับ แต่เหมาะสมหรือบ่อยู่ที่คนมองอย่างเซียนเมาเลาว่าครับ

บางมุมมองที่ต่างกันกะเฮ็ดให้คนบ่เข้าใจกัน ผิดใจกันได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 19-02-2012 at 09:01.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    แต่ก่อน บ้านน้องกะมีจ้าพี่ปุ้ย แต่เป็นช่วงเกี่ยวข้าว หลวงพี่ เณรน้อยเผิ่นจะไปเกี่ยวข้าวส่อย อิอิ เพราะสมัยก่อนยังบ่รู้จักคอมพิวเตอร์และโทรศัพท์ แอนด์เฟสบุ๊ค เอิ้กกกกยามว่างๆกะไปส่อยญาติโยมเฮ็ดเวียก เท่าที่เห็นตอนเด็กน้อย สุมื้อนี้มีแต่หลวงพ่อเฝ้าวัด พระเณร บ่ค่อยมีแล้ว ส่วนมากจะ บวช 7มื้อ 10 มื้อ บ่แม่นเป็นพรรษา คือแต่ก่อน แต่กะเป็นไปตามยุคตามสมัยเน๊าะจ้า อิอิ

Tags for this Thread