หัวข้อ: แกงส้มน้ำเต้าใส่ปลาทูสด

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร แกงส้มน้ำเต้าใส่ปลาทูสด

ได้น้ำเต้ามาจากภูกระดึง สดๆจากสวน
    กะเลยได้มาต้มส้ม หรือแกงส้ม เป็นอาหารเช้า
    หน้าตาที่ธรรมดา แต่รสชาติไม่ธรรมดาแกงส้มน้ำเต้าใส่ปลาทูสดแกงส้มน้ำเต้าใส่ปลาทูสด
    แกงส้มน้ำเต้าใส่ปลาทูสด

น้ำเต้าหั่นเป็นชิ้นพอคำ
    ต้มให้เดือดแล้วใส่พริกแกง
    น้ำปลา ปลาร้า
    แล้วใส่ปลาทูสดที่ตัดหัวเอาพุงออก
    สุดท้ายปรุงรสด้วยมะขามเปียก

ปรุงรสชาติตามใจชอบ ออกเปรี้ยวนิดนึงนะคะ

ขอบคุณแม่ที่ภูกระดึงจ้าที่ขนแนวอยู่แนวกินให้

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บ่าวสาเกตุนคร
    อืมหน้าตาบ่ธรรมดาเด้อคุณหมอ เห็นแล้วกลืนน้ำลายเลยละครับ ขอบคุณหลายๆเด้อครับสำหรับเมนนูเช้า:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวสาเกตุนคร; 28-02-2012 at 08:44.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แกงส้มทูสดกะของแมนโพดหละเน๊าะสุดยอดหม่องเข่ากัน...อืมหอมมมมมม

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เป็นตาแซบเนาะจ้า
    อยากกินเด้ทินิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    เฮ็ดหยังขึ้นมากะเป็นตาแซบบ เนาะคุรน้องหมออึ๊ท นิแหมะ :l-
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    น้ำเต้ามันคือหยังล่ะครับ มันคือในหนังจีนที่เอาเปลือกมันมาใส่เหล้าบ่ครับ
    ทางปักษ์ใต้น้ำเต้าหมายถึง ฟักทอง หือว่า บักอึอ บ้านเฮานั่นแหละครับ
    ถ้าให่คำตอบได้กะขอบคุณหลายๆ บ่ฮู้อิหลีครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

น้ำเต้า นึ่งกินกับป่นกับแจวกะแซบค่ะ

คุณหมอเฮ็ดแนวกินน่ากินสู่แนวเนาะ อิอิ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ขอบคุณพี่จำปาจ้า
    น้องอิ๊ทฟ้าวตื่นมาหน้าบ่ล้างหั่นๆๆน้ำเต้า
    ใส่หม้อต้ม....โอ๊ะลืมถ่ายรูปหมากน้ำเต้า
    "น้ำเต้า" เป็นของนำโชค
    คนจีนชอบนำมาเป็นเครื่องลาง
    น้องอิ๊ทเห็นขายหล้ายหลาย
    ทางเขาคร้อ-น้ำหนาวจ้า
    อยากรู้ว่าเป็นจังได๋พี่จำปาตอบโจทย์แล้วจ้า
    :*-:*-:*-

แนะคือมีตะกับข้าวจ้า ย้านเป็นซางขอข้าวจักจานนำแหน่จ้า
    ตะแซบซดฮ้อนๆคือสิมีแฮงน้อจ้า :l-
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread