หัวข้อ: คอยพี่

เขียนไดอารี่ คอยพี่

รักลอยมาอยู่ข้าง....เคียงเขนย
    ตัวพี่ไปใหนเลย....ไม่รู้
    รอรักร่วมชิดเชย....ชวนชื่น เราสอง
    ไกลห่างยังเห็นอยู่....ยืนข้างเคียงกัน

เหมือนเวลาห่างให้....หันเห
    ใยพี่มาลังเล...อยู่ได้
    รีบกลับอย่าโซเซ....หลบซ่อน หนีหาย
    คอยพี่มาเคียงไกล้....ค่ำนี้สองเรา

เสียงนกกาเหว่าร้อง....เรียกหา คู่เขา
    ดังลั่นกลางนภา....กู่ก้อง
    บินไปพร่ำพรรณา....กลางป่า ถลาลง
    เหมือนพี่ตามหาน้อง....แน่แท้กลางไพร...

>ฟ้าเพียงดิน<
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 04-03-2012 at 03:38. เหตุผล: แก้คำพ้อง

Banned

บล็อก
    4
    นับวันคอยอยู่ข้าง เคียงกัน
    ครวญพร่ำพรอดรำพัน เว่ว้า
    หนใดไม่เจอกัน อีกนั่น
    ใจหวั่นไหวไปถ้า ไม่กล้า มาเจอ

หลายวันฉันห่างร้าง แรมไกล
    สุดแต่หัวใจใคร ส่งถึง
    คำนึงคร่ำครวญไป บอกว่า
    รอไม่มาหาจึง บ่อน้ำ ตาคลอ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ผมชื่นชอบการใช้คำ และการเล่นสัมผัสของคุณข้าวทิพย์
    ทำให้บทกลอนมีชีวิต ส่วนตัวผมเองได้แต่คำง่ายๆพื้นๆ

รักเอ๋ยรักบันดาลให้
    ทำหัวใจมีพลังหวัง
    ถึงเหนื่อยท้อสุดกำลัง
    ยังมีหวังด้วยรักกำลังใจ ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    โอ้ตัวพี่อยู่ไหนเล่าน้องเฝ้าคอย
    ยืนใจลอยรักที่หวงยังห่วงหา
    จำวันจากครานั้นยังสัญญา
    ว่าจะมาให้พบหน้าอย่ามัวคอย

วันนเวลาที่ผ่านช่างนานนัก
    อันความรักช่างอยู่ไกลที่ไหนหนอ
    รู้ใหมว่าคนเคยใกล้ใจยังรอ
    รู้แล้วก็รีบกลับมาอย่าให้คอย...

แก้ว กัลยา

ขอบคุณ

ขอบคุณเพื่อนๆที่น่ารักทุกท่านนะคะที่เข้ามาแจมและกดไลค์

คุณวันดี ขอบคุณค่ะที่ชื่นชอบ คุณเองก็เขียนได้เพราะค่ะ คนเราไม่มีความสุขใหนเท่าความสุขคนพบตัวเอง
    การเขียนกลอนเป็นการสร้างสมาธิอีกทางหนึ่ง ทุกท่านเชื่ออย่างนั้นมั๊ยคะ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 04-03-2012 at 14:05.

Banned

บล็อก
    4
    ใช้สติ สมาธิทั้งปัญญา
    กว่าจะได้ภาษามาเป็นกลอน
    เป็นการฝึกทั้งสามอย่างต่างคำสอน
    แค่นึกกลอน สมาธิตั่งมั่น สิ่งนั้นพอ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    แต่งกลอนได้สละสลวย ถ้อนคำลงตัว เก่งจังเลยค่ะ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ยังยืนอยู่ที่เดิม นวลน้อง
    สายตายังจ้องมอง มิคลาย
    หวังได้ครอบครอง นาถน้อง นั้นไซ้
    ไม่เคยคิดห่างไกล ยังคอย คร่ำครวญ
    ..ขอแจมตามระเบียบครับผม คุณข้าวทิพย์ คุณหนึ่ง ชี้แนะด้วยครับภาษายังไม่สวยขออภัยด้วยครับ..

เขียนไดอารี่

คุณสหายพงคะ ถ้าใจชอบงานศิลป์ด้านภาษาไม่ช้าก็เก่งเองค่ะ
    ข้าวทิพย์ก็ไม่ใช่คนเก่งอะไรอาศัยชอบก็เลยฝึกอ่านฝึกเขียนพอถูๆไถๆไปได้มั่งไม่ได้มั่งอาศัยใจรักค่ะ

โคลงสี่สุภาพ สัมผัสลงยากค่ะขอบคุณที่มาร่วมแจม สู้ๆนะคะ::l- พวกเราชาวกวีศิลป์เป็นกำลังใจให้กันค่ะ