สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่านครับ กระทู้นี้ผมขอแนะนำวิธีย่อรูป หรือย่อภาพทีละหลายๆภาพในเวลาอันรวดเร็วครับ
หลายท่านที่มีภาพถ่ายหลายๆ ที่ถ่ายมาแล้วอยากส่ง หรือตั้งกระทู้ก็ติดปัญหาที่ขี้คร้านย่อรูปเนาะครับ
กระทู้นี้ผมจึงขอแนะนำวิธีย่อแบบง่ายๆให้ครับ ต่อไปก็จะบ่เป็นปัญหากับพี่น้องอีกแล้วเนาะครับ และใกล้งานพาแลงแล้ว ถ่ายภาพมาหลายๆ ย่อแบบรวดเร็วได้แล้วครับ

1 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
โปรแกรม PhotoScape ทำงานเกี่ยวกับภาพแบบสารพัดประโยชน์
เป็นฟรีแวร์ ใช้งานฟรีๆแบบไม่ต้องซื้อครับ

2 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
Folder เก็บภาพที่จะย่อครับ

3 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ข้างใน Folder มีภาพมากมายครับที่รอย่อขนาดให้เล็กลงครับ

4 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ขนาดภาพที่ยังบ่ย่อลงครับ 4288X3216pic(ขึ้นอยู่กับขนาดที่เฮาถ่ายมาครับ)

5 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
เปิดโปรแกรม PhotoScape ขึ้นมาเพื่อใช้ทำงานครับ
เสร็จแล้วคลิกที่ "แก้ไขภาพเป็นกลุ่ม"

6 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ในภาพประกอบนี้
1 คลิกที่แก้ไขภาพเป็นกลุ่ม
2 คลิกที่ Folder ที่เฮาเก็บไฟล์งานครับ
3 ลากภาพทั้งหมดมาวางยังตำแหน่งนี่ครับ

7 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
A คือไฟล์งานที่เฮาลากมาครับ
B เมนูต่างๆไว้กำหนดการทำงาน
C พื้นที่แสดงไฟล์งานของเฮาครับ

8 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
กำหนดขนาดภาพที่เฮาต้องการย่อลงครับในตัวอย่างกรอกขนาด 640 ลงไปครับ
ผลที่ได้รับคือ 640x480

9 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
เฮาสามารถเลือกใส่กรอบได้พร้อมๆกับการย่อภาพได้ในคราวเดียวกันครับ
และเพิ่ม ชื่อ หรือข้อความลงในภาพได้ด้วยครับ

10 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ในภาพประกอบนี้คลิกที่ a เพื่อเพิ่มตัวอักษรข้อความในปุ่ม b ครับ
และในคำว่าภาพถ่ายนั้น เฮากำหนดเป็นภาพโลโก้ของเฮาได้ครับ

11 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ก. พื้นที่พิมพ์ข้อความที่เราต้องการ
ข.กำหนดขนาดตัวอักษร
ค.กำหนดสีตัวอักษร
ง.เพิ่ม-ลดความทึบตัวอักษร

12 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
คลิกที่ "แปลง ทั้งหมด" เพื่อย่อภาพ

13 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
คลิกบันทึก เพื่อทำงานต่อไป

14 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
โปรแกรมกำลังทำงาน

15 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
การแปลงสำเร็จ คลิกที่ OK

16 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
Output คือที่เก็บไฟล์หลังการแปลงเสร็จสมบูรณ์

17 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
ทุกภาพจะปรากฏในแบบที่เรากำหนดไว้ครับ