หัวข้อ: อบไก่งวง

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวบาน

อบไก่งวง

อันนี้จักสิแม่นสอดคล้องกับกระทู้บ๊น้อครับบ่าวบานไปได้ไก่งวงมาโตนึ่งเนื่องในวันขอบคุณประเจ้ากะเลยกะวาสิอบกินเบิ่งก่อนนา ออกสิเป็นอาหารฝรั่งหน่อยหนึ่งเด้อครับแต่วาเอาไว้หั่ยพี่น้องบ้านมหาเพิ่นผู้อยู่ต่างแดนได้แบ่งปันครับย้อนวาบ่าวบานเคยอยู่กับฝรั่งกะเลยพอเฮ็ดเป็นครับ

ไก่งวงครับหนัก 15 กิโลโตนี้ได้มาจาก FOODLAND PATTAYA ครับ

อบไก่งวง

สำหรับเครืองปรุงกะง่าย ๆ ครับ

1. ผักคื่นฉ่าย
    2. บักพริกสีเหลืองแดงเขียว
    3. มัน
    4. บักส่มเกลื้อง
    5. บักนาวโอ
    6. ใบโรสแมรี่สด
    7. ไบไทม์
    8. ลูกเชอรี่สด
    9.หอมแดงใหญ่
    10. แคร็อท

อบไก่งวง

ต้องเปิดสูตรการอบเบิ่งตลอดเวลาครับเพราะวาอบไก่งวงค่อนข่างสิยากและไซ้เวลาอย่างต่ำ 4 ชั่วโมง

อบไก่งวง

ล่างไก่หั่ยสะอาดครับเบิ่งขนาดเปรียบกับเหรียญเด้อครับ

อบไก่งวง

เครื่องในกับคอแยกไว้เฮ็ดน้ำชุบครับขั่นตอนการเตรียมน้ำชุปครับ มีหอมบักนาวน้ำตาลทรายแดงใบโรสแมรี่ใบไทม์

อบไก่งวง

อบไก่งวง

ขนาดของโตไก่เทียบกับบ่าวบาน

อบไก่งวง

เตรียมน้ำหมักครับไส่น้ำตาลทรายแดงเนยเกลือและกะผงหมักไก่งวงครับไส่กระเทียมจักสองสามกลีบเพื่อหั่ยมันมีความเป็นไทยนำจักหน่อย

อบไก่งวง

อบไก่งวง

อบไก่งวง

โฉมหน้าพ่อครับหรือวาเชฟไหญ่

อบไก่งวง

การหมักกะไส่ใบโรสแม่แร่ใบไทม์หั่นบักนาวศรีเป็นแว่น ๆ ไส่ไส่พริกไทยดำบดนำจักหน่อย

อบไก่งวง

น้ำหมักที่เตรียมไว้ครับ

อบไก่งวง

เทน้ำหมักไส่แล้วกะห่อไว้ด้วยฟิมล์ยืดไส่ตู้เย็นหมักไว้หนึ่งคืนเต็ม

อบไก่งวง

อบไก่งวง

เครื่องที่สิยัดไว้ในโตไก่ครับกะมีหลายอย่างครับมีบักนาว,บักส่มเกลี้ยม,บักพริก,หอมหัวใหญ่ ,stuffing (แป้งหรือผงผสมเครื่องเทศ)

อบไก่งวง

อบไก่งวง

ละลายเนยต้มไส่ stuffing เตรียมไว้ยัดในโตไก่ครับพร้อมกับเครื่องที่เตรียมไว้ครับ

อบไก่งวง

ปิดดากไก่ด้วย stuffing ที่เตรียมไว้ครับ

อบไก่งวง

อบไก่งวง

ไส่ถาดแล้วกะห่อกระดาษฟอลย์

อบไก่งวง

เขาตู้อบประมาณ 4-5 ชั่วโมงแต่ละชั่วโมงกะเปิดออกเอาน้ำที่ไหลออกจากโตไก่ราดไว้เรื่อย ๆ และกะอบต่อไป

อบไก่งวง

หลังจากอบได้ประมาณสองชั่วโมงครับ

อบไก่งวง

หนี่หละครับหน้าตาหลังจากอบแล้วมาเด้อครับพี่น้องกินเข่า

อบไก่งวง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวบาน; 29-04-2012 at 21:17. เหตุผล: แก้ไขลิ้งค์ ให่จ้า