หัวข้อ: เพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

เพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร

วันนี้มีเพลงความหมายดีๆ มาฝากครับ ตามหัวข้อข้างบนที่กล่าวมา โดยความหมายของคำว่า"ความดี" นั้น ไม่ได้จำกัดไว้ว่าจะเป็นของนักวิชาการ หรือข้อมูลของทางพุทธศาสนาเท่านั้น แต่ตัวเราสามารถที่จะกำหนดนิยามของคำคำนี้เป็นของตัวเองก็ได้ และเลือกใช้ให้เหมาะสมกับตัวเองตามสมควรและสถานการณ์ เพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทรเพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร

(เอื้อมพร แสงสุวรรณ บรรณาธิการบริหารนิตยสารชีวจิต :http://www.volunteerspirit.org/node/412)กล่าวไว้ว่าเพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทรเพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร

"ความดี" คือการไม่เบียดเบียนตัวเอง และไม่เบียดเบียนคนอื่น หรือสิ่งอื่นที่อยู่รอบตัวเรา ถ้าจะให้อธิบาย ที่ว่าไม่เบียดตัวเองก็คือการทำใจให้สดใส เบิกบาน มีความสุข อิงตามหลักพุทธศาสนา คิดดี พูดดี ทำดี ส่วนการไม่เบียดเบียนคนอื่น ก็คือ คำพูดและการกระทำของเราต้องไม่ไปกระทบหรือทำร้ายคนอื่น หรือให้กระทบน้อยที่สุด นอกจากนั้นยังสามารถเป็นที่พึ่งพาให้เค้าได้อยู่อย่างเป็นสุข เรียกง่ายๆ ก็คือ "อยู่ให้ตัวเองมีความสุขในขณะเดียวกันก็ช่วยคนอื่นด้วย"

สำหรับผมแล้วที่เขาพูดว่า"ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง" นั้นถูกต้องครับ หากมีโอกาสที่จะทำก็ไม่รอช้า...รีบหยิบฉวยทำเอาไว้เลยถึงแม้จะไม่มีใครเห็น แต่ผมเชื่อว่า เทวดา ฟ้า ดิน ก็เห็นครับ เห็นซองผ้าป่าผมก็ยิ้มสู้เสมอ เพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทรเพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร

เพลง ทำดี..บ่ต้องเดี๋ยว
    ศิลปิน ตั๋น ยศสุนทร

[MUSIC]http://k003.kiwi6.com/hotlink/eewz75w0l5/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%94_%E0%B8%9A_%E0%B8%95_%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%94_%E0%B8%A2%E0%B8%A7.wma[/MUSIC]

เพลงทำดี...บ่ต้องเดี๋ยว ตั๋น ยศสุนทร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thedon; 23-03-2012 at 11:06.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ขอบคุณค่ะ ท่านอาจารย์ แต่ นางฟังบ่ได้ สงสัยเนตอืด ชื่อเพลงน่าสนใจดีค่ะ เปลี่ยนเครื่องก่อน เทื่อฟังได้ อยากฟัง อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มว่นเสียงดีครับทุ้มนุ่มน่าฟัง ให้100คะแนนครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    มื้อนี่ผมทำความดีแล้วครับ.........................ผมได้ช่วยเพื่อนเพือนครับ (ดกขนไก่ตัมครับ)