หัวข้อ: แม่ของผมคือนักขาย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน แม่ของผมคือนักขาย

ตั้งแต่ผมจำความได้ แม่ของผมเป็นนักขายตัวฉกาจที่หาตัวจับยาก ถ้ามีหนังกลางแปลง มีหมอลำที่หมู่บ้าน แม่จะหาบตะกร้า มีมะขามเปรี้ยวคลุกน้ำตาลทำเป็นก้อนกลม ๆ และมีขิงข่ามาปรุงเป็นลูกกลอนขายเป็นก้อน ก้อนละกี่บาทก็ว่ากันไป ตอนนี้หากินยากแล้ว ถามคนเฒ่าคนแก่ก็ไม่มีใครทำ นอกจากรสชาติอร่อยแล้วยังขับลมในท้องได้ดี

นอกจากนั้นก็จะมีเม็ดมะขามคั่ว ถั่วลิสงคั่ว หมากบกคั่ว มันแกว ที่ทางบ้านเรามักเรียกว่ามันแกวตะเภา และลูกอม แค่นี้แหละ

ตอนเช้าก็จะมีผักกาดดอง ใบหอมดอง ผักเสี้ยนดอง ใส่ตระกร้าคล้องแขนเดินไปลัดเลาะไปตามบ้านต่าง ๆ แป๊บเดียวก็หมด

หน้าแล้งก็จะมีเมล็ดผักเสี้ยน ผักชีลาว ดอกดาวเรืองแห้ง เมล็ดบวบแห้ง หรือพุทราป่า หมากหนามเล็บแมว ฯลฯ สารพัดสารเพที่พอจะหาได้ตามภูมิประเทศ

ชาวบ้านพากันหัวเราะ ว่าแม่ขายได้อย่างไร ทำไมจึงมีความกล้าที่จะนำสินค้าพวกนี้ไปนำเสนอขายตามโรงพยาบาล ที่ว่าการอำเภอ ฯลฯ เขาคงจะซื้อด้วยความสงสารมั้ง ?

จะด้วยอะไรก็ตาม แม่บอกว่า หากวันหนึ่ง ๆ เราสามารถนำเงินจากกระเป๋าของคนอื่นในทางที่สุจริตมาไว้ในกระเป๋าของเรา ไม่ต้องมาก คนละ 1 บาทต่อวันเท่านั้นแหละ เราก็ไม่จำเป็นต้องจากบ้านไปหางานทำที่อื่น เพราะเงินอยู่ไม่ไกลอยู่ตรงหน้าเรานี่แหละ

อาชีพค้าขายเป็นอาชีพที่มีโอกาสรวย หรือถึงแม้ว่าจะไม่รวยแต่ก็ได้เห็นเงินทุกวัน และมีรายได้ที่ไม่แน่นอน มากบ้างน้อยบ้าง ไม่เหมือนเงินเดือนของเราที่แต่ละปีกว่าจะขึ้น บางปีได้สองขั้น เพื่อนร่วมงานก็เริ่มมีท่าทางแปลก ๆ ....เด็กเส้นหรือเปล่าวะ

ผมชื่นชมที่น้องหลายคนสลัดตัวเองออกจากความเป็นลูกน้องคนอื่น แต่เส้นทางการค้าขายใช่ว่าจะโรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป ต้องอาศัยประสบการณ์ เทคนิค และชั่วโมงบินที่สูงพอสมควร

คำพูดบางคำ เราอาจได้ลูกค้า หรือเสียลูกค้าไปตลอดชีวิต สีหน้าแววตา รวมถึงมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี จะช่วยให้คนทำอาชีพนี้มีความเจริญรุ่งเรือง

ขายอะไร ? จากประสบการณ์จริงของผม ขายปัจจัย 4 ดีที่สุด อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค

หากให้ผมเลือก ผมเลือกขายอาหาร เพราะคนเราต้องกินอาหารทุกวัน คงปฏิเสธไม่ได้ว่าทางอีสานบ้านเรา แม้แต่ส้มตำก็ไม่อยากจะตำกินกัน ฉะนั้นขายอาหารพื้น ๆ ที่บ้านเรา ย่างโครงไก่, ตำส้มตำ, ไก่ย่าง, หมกหน่อไม้, ซุปมะเขือ, ก้อยไข่มดแดง ฯลฯ อย่างน้อย ๆ กำไรวันละ 1,000 บาท สบาย ๆ

แต่หากไม่มีบุคลากรพอ แนะนำให้ขายส่ง พี่สาวผมยึดอาชีพขายถั่วลิสงคั่วทรายมาเกือบ 25 ปี จากความคิดเริ่มต้นของผมที่คั่วถั่วลิสงขายในงาน เผอิญวันนั้นฝนตก ก็เลยเอาไปขายให้ร้านขายของชำที่หมู่บ้าน กลับกลายมาเป็นอาชีพให้กับพี่สาวและพี่เขยยึดเป็นอาชีพส่งเสียหลาน ๆ ได้เรียนหนังสือ

จากที่เคยคั่วในกะทะธรรมดา กลายมาเป็นมีเครื่องอบ ยึดเป็นอาชีพได้เลย ยิ่งช่วงเทศกาลปีใหม่หรือสงกรานต์ ออเดอร์โทรสั่งไม่ทันจริง ๆ ครับ

เฉพาะช่วงสงกรานต์มีรายได้มากกว่าทำนาขายข้าวทั้งปีเลยทีเดียว หากได้ส่งทุกวัน ๆ ละหลาย ๆ เที่ยว (ถ้าคนพอ,มีถั่วลิสง รถมีน้ำมัน และรถไม่เสีย คนส่งไม่เจ็บป่วย...555)

อาชีพข้าราชการที่ผมทำทุกวันนี้ก็ดีครับ น้ำซึมบ่ทราย ได้มาแล้วไหลทิ้ง เพราะมันเป็นทราย ไม่ได้เป็นดินเหนียว แม่ของผมคือนักขาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-03-2012 at 14:23.

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมชอบครับอาชีพค้าขาย มันทำให้เราได้พูดคุยกับลูกค้าตลอด
    ทำให้ผมไม่เป็นคนขี้อายและที่สำคัญมีเงินติดตัวตลอดเวลา ตอนเด็กๆผมเคยหิ้วตระกร้าถั่วต้มขายถุงละสามบาท สองถุงห้าบาทที่ริมเขื่อนแม่น้ำตาปีตอนหัวค่ำหลังจากเลิกเรียน
    สนุกมากเลยครับ คนหนุ่มสาวชอบมานั่งคุยกันที่ริมแม่น้ำนั่นแหละจุดขายของผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อย่าให้มันไหลลงลึกหลายเด้อ ถึงยามขุดมาใช้ จิใช้เวลานานโหพด

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แม่ผมเป็นนักลงทุนครับ ลงทุนให้ลูกหมดเลย ตอนนี้ยังไม่คืนทุนเลย อิ อิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สมัยเป็นหนุ่มเวลามีหนังกลางแปลง หนังล้อมผ้า (หนังโรง) มีหมอลำ มีมวย

ผมจะเอาลูกอม บุหรี่ ยาอม ใส่ตระกร้าคล้องคอ ส่องไฟฉาย เดินผ่านผู้คน

จะเลือกคู่หนุ่มสาวที่นั่งจีบกันครับ เพราะธรรมชาติของหนุ่ม ๆ จะต้องซื้ออยู่แล้ว

เพราะกลัวเสียฟอร์ม.....

ส่วนตอนหัวค่ำ ขายลูกโป่งสวรรค์ให้เด็ก ๆ ครับ ....สนุกไปอีกแบบ

ตอนแรกก็อายมากครับ ใส่หมวกไอ้โม่ง ขายไปขายมาได้เงินก็ไม่อาย

ยิ่งตอนนี้ ....หมดยางอายแล้วครับ ......ก๊ากกกกกก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ริมโขงหนองคาย
    พ่อค้า แม่ขาย ได้จับเงินสุมื้อ ยายอยู่บ้านกะขายอาหารนี่ละจ้าส่งเรียนหนังสือ จั่งได้มีมือนี้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ชอบครับชอบอีหลีชอบอีหลอครับ ชอบหม่องเหมิ๊ดยางอายแล่วพ่ะน่ะพะนะอ่ะๆๆๆๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    อาชีพค้าขายเป็นอาชีพที่สนุก และเป็นเวทีให้เรากล้าแสดงออก และได้เงินเข้ากระเป๋าหลังจากได้แสดงความกล้าครับ แต่เดี๋ยวนี้มีทำเลค้าขายมากมายดาษดื่นขึ้นกว่าสมัยก่อน หนึ่งในนั้นก็คือค้าขายทาง Internet ด้วยครับ และกำลังเป็นทีนิยมกัน แต่ก็ต้องระวังเรื่องโดนโกงด้วยครับ มีอะไรก็เอาโพสต์ขายได้หมดครับ ใครไม่เชื่อก็ลองพิมพ์ในกูเกิลดูก็ได้ครับ แต่ห้ามพิมพ์คำว่า ขายค่ะ น่ะครับ ให้พิมพ์คำว่า ลงประกาศฟรี ครับ เท่านี้เราก็ขายได้แล้วครับ

ออย หลงพิมพ์คำว่า "ขายค่ะ" เลยข่อยบาดเนี่ย ...5555

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ดีใจนำหลานพลแท้ๆเลยจ้าที่มีแม่ขยันหมั่นเพียร ค้าขายเขาเอิ้นว่า คนเกิดมาค้าขายโดยสายเลือด
    แม่ของป้าแกก็ชอบค้าขายยุคือกันเด๊หลาน ขายสุอย่างคือกันจ้าเทิ้งแรกเทิ้งแจกเทิ้งขาย
    ปลาร้าปลาส้ม ผักน้ำผักป่าผักบ้าน หนูนาหนูป่าหนูแผง ฟักแฟงแตงโม ถ่วยโอ๋อุ๊แอ่ง
    กระป๋อง กระแป๋ง ข้าวแกงราดหน้า พุธทรามังคดละมุดลำใยมะเฟืองมะไฟ มะกรูดมะนาว
    มะพร้ามส้มโอ โอ้โฮ ไชโยขายเบิ๊ดดดเกลียง อิอิอิ ขายดีขายได้ ทุนหายกำไรหด อิอิอิ

Tags for this Thread