หัวข้อ: ตลาดเช้าที่โขงเจียม..

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

มีรูปภาพประกอบ ตลาดเช้าที่โขงเจียม..

สวัสดีพี่น้องบ้านมหาที่คิดฮอดคิดถึงซู๋คนจ้า
    ทักทายพี่น้องจาก อำเภอโขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานีจ้า
    บรรยากาศสถานที่ท่องเที่ยวบางส่วนกะคือสิผ่านตาพ่ี่น้องไปแหน่แล้วเนาะจ้า
    มื้อนี้มาเบิ่งบรรยากาศตลาดเช้าของพี่น้องทางนี้กันจ้า ตามประสาคนที่ถือคติว่า
    "กองทัพต้องเดินด้วยท้อง" หรือ "เรื่องกินเรื่องใหญ่ ไปไหนก็ได้ถ้าท้องอิ่ม" จ้าตลาดเช้าที่โขงเจียม..

ตลาดเช้าที่โขงเจียม..

อากาศยามเช้ากับวิถีชีวิตท้องถิ่นจ้า

ข้าวปุ้น(ขนมจีน)เป็นชุดพร้อมน้ำยาชุดละ 5 บาท
    กิโลละซาวบาท เส้นเหนียวนุ่มถึกใจคนมักเส้นขนาดจ้า:l-

และบักยางป่า รสชาติจักเป็นจะได๋ บ่ได้ซิมเบิ่งจ้า

ปลาเซียมจ้า เมนูที่ใฝ่ฝันหามาหลายปีแล้ว หมกใส่ข้าวเบียและผักชีลาว
    หรือนึ่งใส่ดอกแค ยอดแค ตำแจ่วพริกดิบจี่ คันมีเมนูนี้เบิดข้าวเป็นติบจ้า

ตลาดเช้าที่โขงเจียม.. แต่กะได้บือไว้คือเก่า ย้อนว่าบ่ได้เอาอุปกรณ์แปรรูปวัตถุดิบมานำ

มีปลาหลายๆชนิด ผสมปนเปกันไป สมแล้วกับเป็นเมืองติดแม่น้ำโขง

รวมถึงขนาดบิ๊กไซส์หรือขนาดบักเอ๊บ(หมายถึงใหญ่สุดๆ ใหญ่ก่อหมู่)

มีแบบจัดการเป็นต่อนๆแล้วเรียบร้อย สำหรับคนใจบ่แข็ง(คือเจ้าของกระทู้)
    ปลาโตใหญ่หลายกะย้านบ่กล้าเฮ็ด

และอาหารพื้นบ้านยามฮ้อนทางบ้านเฮาในขณะนี้ เสียดายแต่ถ่ายรูปดอกกระเจียวบ่ทันจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

ออกจากของสด ปลาสดแล้วกะมาเบิ่งปลาย่างกับกุ้งคั่วนำจ้า
    กุ้งทางอุบลฯโตใหญ่เนาะจ้า หว่านลงถาดตำบักหุ่งคือสิแซบ :l-

มีปลาปิ้งและปิ้งปลา(อันเดียวกันบ่นี่) หลายๆชนิด เลือกเอาเด้อจ้าแล้วแต่ผู้มัก
    ราคากะเริ่มต้นที่ 50 บาทขึ้นไป เฮาเลือกได้ตามกำลังทรัพย์ในกระเป๋าจ้า แหะๆ

ผู้บ่มักปลา กะมีอย่างอื่นปิ้งให้เลือกซื้อเลือกกินได้ตามสะดวกจ้า

ผักนางอางหญ้ากะหลายชนิด เลือกซื้อไปกินกับป่นกับแจ่ว นึ่งใส่ปลาได้ตามความต้องการจ้า

ปิดท้ายกระทู้นี้กับแนวกินงายของแต่ละมื้อจ้า
    คาบเที่ยงกับคาบแลงกะกินม่าม่าปลากระป๋องไปซั่นล่ะจ้า
    พี่น้องกะคือสิบ่อยากเห็นดอกเนาะ

ขอบคุณพี่น้องที่เข้ามาเยี่ยมยามกระทู้ทุกท่าน
    ขอบคุณพื้นที่แบ่งปันจากเว็บบ้านมหาดอทคอมจ้า

พ้อกันใหม่กระทู้หน้ากับบรรยากาศ ตลาดนัดไทย-ลาว ริมฝั่งโขงจ้า ที่นี่เร็วๆนี้ :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ป้าสสสสสสสสสสสุดยอดอาหารทั้งนั้นเลย..........ปิ้งปลาตาแซบคักจร้าาา :b-b :b-b

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ..ทริปนี้..ขามป้อมตรวจตลาดเนาะ..
    ขอบคุณเด้อที่นำเอาบรรยากาศแบบบ้านๆมานำเสนอ
    ทำให้คิดฮอดบ้านแฮงแฮงเด้อ..ไปเรื่อยๆคือรถขายโอ่งหรือสิไปปักหลักที่โขงเจียมเลย
    วิถีแบบนี้เป็นแนวคิดที่บูรณาการจริงๆทำธุรกิจเชิงท่องเที่ยวและอนุลักษณ์
    (ต้องรีบบอกท่านเต็มฟ้าวไปจดสิทธิบัตรไว้ก่อนเด้อครับเดี๋ยวสิมีคนเลียนแบบ)
    :l-:l-:l-:l-:l:l-:l-:l-:l-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อยากกินปลาปิ้ง โอ๊ะ ปิ้งปลา ปลาย่าง โอ๊ะ ย่างปลา เด้...อิอิ

สุดยอดบรรยากาศอีสานบ้านเฮาเนาะ

คูณขามป้อมหายไปพักเดียวกลับมาแนวกีนเพี้ยบเลยนอะครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

พบปะพูดคุย โขงเจียม

อ้างฮอดท่านพี
    (ต้องรีบบอกท่านเต็มฟ้าวไปจดสิทธิบัตรไว้ก่อนเด้อครับเดี๋ยวสิมีคนเลียนแบบ)

ผมว่าไปบ่ทันแล้วละครับท่าน ฮ่าๆ

ผมกะคิดคือกันกับท่านพีครับที่บอกว่า
    "วิถีแบบนี้เป็นแนวคิดที่บูรณาการจริงๆทำธุรกิจเชิงท่องเที่ยว"
    ผมยอมรับครับว่ามักแฮงครับ ท่องเที่ยวไปนำ เก็บบรรยากาศในแต่ละท้องถิ่น(สถานที่ต่างๆ)ไว้ครับ
    ทำงานไปพร้อม ตอนนี้ในคอมฯมีรูปเต็มไปเบิ่ดครับ เก็บลงแผ่น DVD ไว้หลายแล้วครับ
    สักมื้อหนึ่งก็คงจะขายอยู่กับบ้านครับ สิได้เบิ่งรูปเก่าๆที่เก็บไว้ในมื้อนี้ละครับ
    พอได้เล่าให้ลูกให้หลานฟังในวันข้างหน้าเนาะครับ

แต่ตอนนี้ผมกับขามป้อมสิขอเก็บภาพมาเล่าเรื่องสู่พี่น้องบ้านมหาของเฮาได้ชม
    ถือว่าเป็นการได้มาเห็นนำกันเนาะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    มีตะแนวแซ่บเนาะอยากินสุอันปิ้งปลาไข่มดแดงแกงเห็ดใส่กรอกอุ้ยมีแต่ของแซ่บๆๆๆเนาะทางเมืองอุบลปิ้งปลากะโตใหญ่ๆๆหิวข้าวแหล่วเด้ขอ่ยเสิอะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เห็นแล้วออนซอนปลาเนาะครับมีตะโตใหญ่ๆ ได้มาลาบคือสิคัก

มีอย่างหนึ่งที่ผมชอบมากในกระทู้นี่คือ พาเข้าของเอื้อยกับอ้ายสิมีบ่ขาดคือ ส่มผักกับบักพริกหน่วย ผมกะมักคือกันครับ นี่ล่ะเนาะคนอีสานบ้านเฮากินอยู่ง่ายๆ

ขอให้เอื้อยกับอ้ายไปทางได๋กะไปดีมา ซื้อง่ายขายคล่องเด้อครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    บุญใหญ่เข้าพรรษา สิได้ไปหากินปลาบึกน้ำโขง เด้เนาะ เสี่ยวเพิ่นอยู่ตั้งไกลเพิ่นยังเลาไปเถิง ^^
    เดี๋ยวเฮาสิตามไป อิอิ

Tags for this Thread