หัวข้อ: วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

สวัสดีครับพี่น้องชาวบ้านมหา.comทุกๆท่าน และพี่น้องผู้เยี่ยมชมเว็บฯบ้านมหา.comครับ
    มื้อนี้กระทู้นี้ผมสิขอนำเสนอเมืองบั้งไฟพญานาค(โพนพิสัย)ในวันที่ยังบ่ทันมีบั้งไฟพญานาค (ปกติแล้วนักท่องเที่ยวจะรู้จัก หรือเห็นข่าว
    ที่ออกอากาศทางโทรทัศน์ทุกช่องในวันออกพรรษาเนาะครับ เพราะว่าผู้คนสิแวะมารอถ่าเบิ่ง
    ปรากฏการณ์บั้งไฟพญานาค แต่มื้อนี้ (เดือนพฤษภาคม)เมืองโพนพิสัยสิเป็นจั่งใด๋ก็ขอเชิญพี่น้องเบิ่งได้ในกระทู้นี้เด้อครับ

1.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    การเดินทางมายังอำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคายนี้สามารถใช้เส้นทางได้หลายสายนะครับ
    หนองคาย - โพนพิสัย
    อำเภอสร้างคอม - โพนพิสัย
    หรือบ้านดุง - โพนพิสัย
    การเดินทางสะดวกสบาย มีรถโดยสารแล่นผ่านโพนพิสัยหลายสายครับ

2.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

3.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ในโตอำเภอโพนพิสัย(ถนนบางสาย)ครับ

4.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ถนนข้างวัดไทย (ริมฝั่งโขง)ครับ

5.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

6.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ยามแลงๆของริมฝั่งโขงครับพี่น้อง

7.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ภาพนี้เป็นภาพด้านหน้าวัดไทย ริมฝั่งโขง พญานาคหันหน้าไปทางแม่น้ำโขงครับ

8.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

9.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ภาพนี้เป็นบริเวณถ้ำพญานาคครับ

10.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    หลวงพ่อใหญ่วัดไทย ใต้ฐานพระฯเป็นถ้ำพญานาคครับ(ภาพที่9)

11.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    หน้าทางเข้าถ้ำพญานาค(จากภาพที่9)อีกแล้วครับ

12.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

13.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

14.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    งดงามแฮงครับ ตั้งอยู่บริเวณศาลาข้างหลังพญานาคในบริเวณวัดไทยครับ

15.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

16.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

17.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

18.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก ว่าครั้งหนึ่งได้แวะมาสถานที่แห่งนี้ครับ

19.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ลืมบ่ได้เลยครับกับบรรยากาศกินข้าวริมโขง แซบแฮงครับ (ประหยัด แต่อิ่มท้องครับ)

20.วัดไทย อำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    มาเด้อครับกินข้าวริมโขงนำกันครับ

และสุดท้ายนี้ขอเชิญชวนพี่น้องแวะมาเที่ยวงานประเพณีบุญบั้งไฟอำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย
    ในวันที่ 4-5-6-7 พฤษภาคม 2555 ชมฟรีตลอดงานเด้อครับพี่น้อง
    เมืองโพนพิสัย เป็นอีกหนึ่งเมืองแห่งความน่าอยู่อาศัยครับพี่น้อง
    ขอบคุณบ่าวคนเดิม และพี่น้องบ้านมหาทุกท่านครับ

นำเสนอโดย ::... เต็มใจให้เธอ (ค น ธ ร ร ม ด า)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    น่าอิจฉาครับหลังจากที่ติดตามบ้านมหามาโดน กะเห็นเอื้อย อ้ายสองคนนี่หละเที่ยวทั่วไทยดู๋กั้วหมู่ อยากไปนำเด้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เบิ่งแล้วมีความสุขหลายสออนผุได้เที่ยวคักเนาะทำธุรกิจแบบนี้กะดีคือกันถือโอกาสเที่ยวไปในตัวนำเนาะขอบคุณเต็มใจและขามปอ้มหลายๆๆที่มีฮูปงามมาลงให่ได้เบิ่งนำขอให่การค้าขายของเจริญๆๆรํารวยครับ:l-:l-:l-:*-

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    เป็นตาอิตฉาคนเด้ได้ไปทุกหม่อง555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    ขอบคุณครับสำหรับภาพงามๆที่นำมาปันให้เบ่ิง...อิดฉาแต่นายแบบกับนายแบบนั่นละ...ได้ไปเที่ยวเมิดสุหม่องเอาโลด...คิดฮอดยุเด้อครับทั้งสองคนนั่นละ....คันเที่ยวเมือยแล้วกะมาจัดรายการให้ฟังอีกแหน่....ถ้าฟังยุ...ขอให้เดินทางปลอดภัยและขายของหมานๆเด้อครับ...

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    ขายของหมานๆเด้อครับ เคยะไปเลาะยามเทศกาลยุครับ คนหลายคักเมื่อยย้อนพ่วนละ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

อ่านข่าวออนไลน์ เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

ชื่อวัด "วัดไทย" ตั้งอยู่ริมฝั่งโขงใกล้กับที่ว่าการอำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย

รูปปั้นพญานาคที่เห็นอยู่ในรูปนี้ลำตัวของพญานาคนี้เป็นอุโมงค์ครับ
    เฮาสามารถลอดเข้าไปชมถึงความงดงามที่อยู่ข้างในได้ครับ
    ในนี้ก็จะมีป้ายบอกเล่า อธิบายถึงเรื่องราวต่างๆ และจุดต่างๆให้ผู้เข้าไปเยี่ยมชมภายในอุโมงค์ได้ทราบครับ
    ในตอนที่ผมเข้าไปนั้น มีเพียงผมคนเดียวครับเพราะว่าตอนนั้นยังเช้าอยู่ครับ
    จึงบ่กล้าอ่านได้ทุกป้ายครับ ข้างในเงียบสงบมากครับ

01.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    ภาพแรกนี้เป็นภาพที่ถ่ายให้เห็นบริเวณพญานาคอยู่ครับ
    กับให้เห็นทางเข้า ทางออกสังเกตจากลูกศรชี้กำกับไว้ครับ

02.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    นี่เป็นทางเข้าครับ เดินเข้าได้แบบสบายๆครับ
    แต่มุมกล้องนี้ยืนถ่ายจากข้างนอกครับ
    จึงมีหินก้อนใหญ่มาบังทางเข้าทำให้มองเห็นเหมือนกับว่าทางเข้าอุโมงค์แห่งนี้แคบลง

03.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    ข้างในมีทางเดินที่สะอาด รอบๆมีพระพุทธรูปองค์เล็กๆ และดอกบัว

04.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    ภาพทางเข้าฯ ที่มองจากข้างในออกมายังข้างนอกครับ

05.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

06.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    พระสุกจมน้ำ ตรงนี้จะเป็นอ่างมีน้ำอยู่เต็ม และมีพระสุกอยู่ในน้ำครับ
    ในวงกลมสีแดงนี่ละครับ

07.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    ยังบ่ถึงครึ่งทางครับ เดินต่อไปเรื่อยๆอีกครับ

08.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    จุดๆนี้จะอยู่ตรงข้ามกับพระสุกจมน้ำครับ

09.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    เป็นอีกมุมหนึ่งครับเมื่อเฮาเบิ่งรอบๆก็สิเห็นครับ งามคัก

10.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

11.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

12.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

13.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    สมบัติมากมายอยู่ในห้องสมบัติแห่งนี้ครับ

14.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

15.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    บูชาพระประจำวันเกิดครับ

16.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค

17.เพิ่มเติมภาพอุโมงค์พญานาค
    ประตูทางออกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    งามหลายเนาะอยากไปเที่ยวยุจักเทือแถวเลาะลำแม่นํ้าโขงงามสุที่เนาะบ่ว่าโขงเจียมมุกดาหารนครพนมหนองคายเลยน่าเที่ยวหลายขอบคุณที่แบ่งปันฮูปงามๆๆๆให่ได้เบิ่งนำครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    บ้านผม บ้านผม อาวเต็มยังขาดอยู่อันหนึ่ง
    รูปปลานิลเผา พันเมี่ยง ฮิมโขงฮั่นแม๊ะ
    โอ้ย..จังแม่นแซ่บ คือบ่เอามาฝากแหน่คับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ถ้ำพญานาค ..... แม่นวัดที่เขาไปถ่ายหนัง 15 ค่ำบ่อ้าย งามๆๆ น่าไปแต่....จัดยามใด๋จะได้ไป

Tags for this Thread