หัวข้อ: ไดอะรี่คนตัวดำ10 - ยินดีเข้าใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

ไดอะรี่คนตัวดำ10 - ยินดีเข้าใจ

"ฮัลโหล จันทร์ เป็นไง" เสียงปลายสายจากคนไกลที่รักมาก แม่โทรมาถามเรื่องราว
    อ่อ ไม่เป็นไรแม่ เรื่องธรรมดา ผมตอบแม่ไปด้วยประโยคเดิมๆว่ายังไหวอยู่ กับสิ่งที่เข้ามา
    ด้วยความเป็นห่วงของแม่ แม่คงโทรมาปลอบใจ ถ้าไม่ใช่คู่เรายังไงมันก็ไม่ จันทร์โตแล้ว
    รู้ดีว่าอะไรเป็นอะไร อดทนเอานะ หลายถ้อยคำของแม่ทำให้ผมร้องไห้อีกครั้ง
    เสียงสั่นเครือผมไม่สามารถ คุยกับท่านต่อได้มีแต่เสียงสะอื้นร้องไห้ แม่ถามขึ้นมา "เป็นไร"
    ผมสะดุ้ง ไม่ ไม่เป็นไร เดี๋ยวมีอะไรจันทร์โทรไปบอกนะ ตอนนี้ไม่เป็นอะไรหรอก ยังไหวอยู่
    สายตัดไปผมเดินเข้าห้องน้ำ นั่งลงแล้วปล่อยให้ความเศร้าความเสียใจมันประดังเข้ามา
    เอาให้มันสุดๆ หลายปีแล้วผมไม่เคยร้องไห้เลยแม้แต่เรื่องหนักๆในชีวิต ผมรับมือกับมันด้วยสติ
    แต่ครั้งนี้ผมยอม ยอมแบบไร้ทางสู้ เหนื่อยกับสิ่งที่ผ่านมาเหนื่อยกับสิ่งที่เป็น น้ำตาไหลออกมาเป็นสาย
    เสียงสะอึกสะอื้น กับความน้อยเนื้อต่ำใจกับตัวเอง ทำไมเราถึงเป็นแบบนี้ทำไมเราเกิดมาแบบนี้
    ทำไมเหตุการณ์ไร้สาระแบบนี้เกิดขึ้นกับเรา คำถามทำไมเกิดขึ้นในหัวผมโดยไร้คำตอบใดๆ
    แต่น้ำตาที่ไหลออกมาไม่มีทีท่าว่าจะหยุด ยิ่งนึกถึงแม่โทรมาหาด้วยเรื่องนี้ผมยิ่งเสียใจ
    ผมสูดหายใจเฮือกใหญ่ หลายครั้งพยายามจะหยุดให้ได้แต่ยิ่งห้ามเหมือนจะยิ่งยุให้มันไหลออกมา
    ก็เมื่อในหัวเรายังนึกถึงเรื่องราวต่างๆอยู่อย่างไม่หยุด เอ่าร้องก็ร้อง ตามสั่งเลยน้ำตาก็ไหลมาอีกครั้ง
    ผมทำความเข้าใจตัวเองอยู่นาน สิ่งที่ผมเป้นคงเป็นเวรกรรม เป็นบาปที่เคยทำทั้งชาติก่อน
    และชาตินี้ ถึงเวลาที่เราต้องชดใช้แล้ว ความทรมานที่ตัวเองเป็นก็มากเพียงพอแล้ว และนี่มีเหตุการณ์นี้อีก
    ก็ยิ่งซ้ำเติมหนักเข้าไปอีก เปิดประตูห้องน้ำออกมาเปิดน้ำเย็นๆล้างหน้า สติก็กลับมาอีกครั้ง
    มองกระจกเจอตัวเองในสภาพที่ยิ่งดูไม่ได้ ผมยิ้มให้ตัวเองในกระจก แล้วบอกกับตัวเองว่า
    นี่เรากำลังจะก้าวผ่านจุดที่เจ็บปวดที่สุดอีกรูปแบบหนึ่งแล้วซินะ เรายังหายใจอยู่ใช่ไหม
    สู้นะ อดทนนะ คนที่บ้านยังรอเราอยู่ วันนี้จะเสียใจแค่ไหนแต่ต้องกลับมาให้ดีขึ้นกว่าเก่า
    ผ่านแล้วผ่านไป เจ็บแล้วเจ็บไป สำคัญคือเราต้องอย่ายอมแพ้ พูดให้ตัวเองดีขึ้น
    จากวันนั้นถึงวันนี้ก็หลายเดือนแล้ว

นึกย้อนกลับไป ก็นึกขำเล็กๆที่ผู้ชายตัวดำร้องไห้เป็นเป็นจริงเป็นจัง คิดในแง่ดีก็ถือว่าเราได้ล้างตา
    หลังจากไม่รู้ถึงการร้องไห้มานาน จากวันนั้นก็มีน้ำตาไหลบ้าง เปิดเพลงฟังก็เหมือนคนแต่งมาเพื่อเรา
    แต่มาถึงวันนี้ ความเจ็บปวดเบาลง สติกลับมามากขึ้น เหตุผลที่เคยนำไปปลอบชาวบ้านเขาไปทั่ว
    ก็ถึงเวลาดึงเหตุผลนั้นกลับมาใช้กับตัวเองแล้ว เคยคิดว่าช่างตัดผมที่ดีแค่ไหน แต่ก็ยากที่จะตัดผมตัวเอง
    ผงเข้าตาเมื่อไรก็ต้องหาคนอื่นมาช่วยอยู่ดี กำลังใจเล็กๆน้อยๆจากเพื่อนในอินเตอร์เน็ท
    ที่ไม่เคยเจอตัวจริงกัน ไม่เคยคุยด้วยเสียงจริงกัน ก็นำมารวบรวมให้ตัวเองได้มีแรงสู้กับวันที่เลวร้าย
    คำที่มักจะนำไปปลอบคนอื่นบ่อยๆที่บอกเขาว่า อย่าเสียใจเลยคนที่เสียใจน่าจะเป็นเขา
    มากกว่าที่เขาเสียคนที่รักเขาอย่างเราไป เราควรจะดีใจที่เราได้อิสระจากคนที่ไม่รักเรากลับคืนมา
    ถึงวันนี้ประโยคเก่าๆนี้เอามาเป็นแรงฮึดอีกครั้ง บวกกับได้เจอพ่อเจอแม่เจอคนที่รักเราไม่ว่าเราจะเป็นยังไง
    จนวันนี้ น้ำตาหยุดไหลเหลือแต่ความเข้าใจ เข้าใจชีวิต เข้าใจโชคชะตา เข้าใจสิ่งที่ผ่านมา
    ที่ได้สั่งสอนเรา วันนี้ได้หลายๆอย่างเก็บไว้เป็นแรงใจ ชีวิตคนเรามันสั้นนักถ้ามัวแต่มานั่งเสียใจ
    ชีวิตก็เสียเวลาเปล่าๆ ถ้าจะร้องก็ร้องให้พอในครั้งเดียวแล้วลุกขึ้นใหม่ วันนี้ฟ้าเปิดแล้วยิ้มรับกับมัน
    ก้าวผ่านช่วงเลวร้ายด้วยความแข็งแกร่ง เพราะไม่รู้ว่ามรสุมต่อไปจะเบาหรือแรงกว่าเก่าแค่ไหน
    ถ้าแพ้ตรงนี้กับคำที่ว่า "เทียวทางบ่สุดเส้น อย่าถอยหลังให้เขาเหยียบ ตายขอให้ตายหน้าพุ้น เขาจั่งหย่องว่าหาญ"
    สู้เก็บแรงไว้ประทะกับมรสุมลูกต่อไปดีกว่า วันนี้คุยกับแม่ทางโทรศัพท์อีกครั้ง ลูกแม่ยังไหวครับ
    21:25 22/04/2555
    :l-
    ไดอะรี่คนตัวดำ10 - ยินดีเข้าใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ใช่ครับ ชีวิตคนเรามันสั้นนัก อย่าจมปรักอยู่กับสิ่งที่บั่นทอนจิตใจ เพราะนั่นคือตัวบั่นทอนชีวิตเราด้วยครับ ....เป็นกำลังใจให้เสมอ...สู้ ๆ ครับ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    อ่านไดอารี่น้องจันทร์ทุกครั้ง พี่ร้องไห้ทุกครั้ง
    แต่มีสิ่งเล็กๆที่น้องพูดมาทำให้พี่นึกขึ้นได้ว่า
    พี่ยังเข้มแข็งไม่พอ ขอบคุณกับคำพูดต่างๆ
    มันเจ็บ มันปวด จนกลั้นน้ำตาไม่ไหวเชียวล่ะ
    ถ้าคำพูดนั้นมันมาจากคนที่เรารักสุดหัวใจ
    ขอบคุณกำลังใจ นะน้องจันทร์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า
    เพื่อนจันทร์ ไม่ใช่เทอคนเดียวที่เจ็บหรือทุกทรมานใจ เราคนหนึ่งล่ะที่เจ็บมาสองปีกว่าแล้ว ร้องไห้นับครั้งไม่ได้ ถึงวันนี้ความทุกข์ความเจ็บของเราก็ยังไม่จบเลย เราก็โทรระบายความในใจให้แม่ฟังเสมอ คุยกับแม่แล้วเราสบายใจ เราก็เคยคิดว่ามันเป็นเวรเป็นกรรมของเรา เหมือนที่เทอคิด เราคิดว่าสักวันหนึ่งเรื่องร้ายๆๆๆจะผ่านไปเอง ให้เวลาช่วยเยียวยารักษาแผลใจ สู้ๆๆๆนะเพื่อน เราท้อแต่เราไม่ถอย เราจะสู้เพื่อคนที่เรารัก สู้เพื่อพ่อเพื่อแม่ของเรา OK :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะครับ สู้ สู้..

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีเด้อจ้าน้องจันทร์ ยินดีกับสิ่งดีๆกับคนที่เฮาฮักเพิ่นเลือก คนเฮาคั่นบ่แม่นคุ่ เฮดจั่งได๋บ่บ่โงโค้งต่าวมาดอกจ้า

หัวใจเจ้าของกะมั่นบำรุงรักษา รดน้ำ (น้ำใจเด้อบ่แม่นน้ำตา) ผ่านมันไปให้ได้จ้า สู้ๆๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)