หัวข้อ: เมื่อผมเป็นนักขายจำเป็น ตอนที่ 5

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เมื่อผมเป็นนักขายจำเป็น ตอนที่ 5

ผมเริ่มมีความสุขกับการขาย เพราะวันแรกขายได้ 5 -6 คู่ วันที่ 2 ขายได้เกือบ 20 คู่ หลังเลิกงานแฟนผมก็แอบไปดูให้กำลังใจ ถามผมว่า "อ้ายบ่อายคนตี๊" เธอเดินไปดูและไปช่วยขายในวันนั้น ทำให้ผมรู้สึกดีใจและมีกำลังใจขึ้น

รองเท้าเหลือ 5 คู่ ถ้าไปวางขายก็ดูน้อยเกินไป ลูกค้าคงคิดว่าคงเป็นสินค้าที่เหลือจากการที่คนอื่นเลือกแล้ว ที่เหลือจึงเอามาขาย จะทำอย่างไรดี ?

ก็จะต้องสั่งมาเพิ่มอีกเพื่อให้มีความหลากหลาย การค้าขายก็ต้องเป็นไปในลักษณะนี้ สุดท้ายหลายคนเรียกว่า "ทุนจม" ขายเพื่อรอระยะเวลาคืนทุน ที่เหลือก็เป็นกำไร แต่สำหรับผมบวกลบคูณหารรองเท้าที่เหลืออยู่คือกำไร แล้วแต่เราจะขายราคาเท่าไร ขายคู่ละ 1 บาทก็ได้

ที่ ๆ ผมขาย บางวันแม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยวทะเลาะกับคุณสามีที่บ้านหรือไงมิทราบ ก่อนกลับก็เอาน้ำราดที่ ๆ ผมขายรองเท้าเปียกไปหมด ผมต้องหากระดาษหนังสือพิมพ์มาวางแล้วจึงวางเสื่อน้ำมันอีกที เมื่อผมเป็นนักขายจำเป็น ตอนที่ 5

วันไหนขายได้ก็ดีไป วันไหนขายไม่ได้เลย รู้สึกท้อใจ และมักจะมีคำถามมาถามตัวเองว่า "เราทำ ๆ ไม มีเหตุผลอะไรที่เราต้องทำแบบนี้" นั่นคือคำถามที่กำลังชี้ให้เห็นว่าเราท้อแล้ว ต้องมองหาเส้นทางใหม่

ผมทราบข่าวว่าพี่ชายคนโตของผม ย้ายไปทำงานที่ อ.ชนบท จ.ขอนแก่น ซึ่งที่แห่งนี้หลายคนคงรู้จักว่าเป็นดินแดนแห่งผ้าไหมงามที่เลื่องชื่อ ความสนิทสนมกับคนในชุมชน ในหมู่บ้านในฐานะหมออนามัยชุมชนน่าจะมี และคงจะรู้จักคนทอผ้าไหมตามบ้านบ้างพอสมควร

ถ้าหากเราไปซื้อกับบ้านโดยที่ไม่ผ่านคนกลางอย่างเช่นร้านค้าในตัวอำเภอ ก็คงจะซื้อได้ในราคาดี ก็เลยบอกให้พี่ชายลองสืบเสาะหาดู เอามาก่อน เมื่อขายได้จะส่งเงินค่าผ้าไหมไปให้ ปรากฎว่าราคาในหมู่บ้านราคาผืนใหญ่ตัดชุดได้ทั้งเสื้อทั้งกระโปรงหรือผ้าถุง สนนราคาลายน้ำไหลอยู่ที่ประมาณ 640 บาท ถ้าลายไทยหรือลายอื่น ๆ สนนราคาอยู่ที่ 800 กว่าบาท

ผมคิดในใจว่าถ้าหากขายผืนละ 1,500 บาท ก็คงจะได้กำไรเยอะ แต่จะทำอย่างไร เพราะไม่มีความถนัดทางด้านผ้าไหมเลย แต่ก็มีความสนใจ

ที่ทำงานมีน้องสาวคนหนึ่งที่เป็นคนในพื้นที่ เธอเกิดและโตที่นี่ แม่ของเธอขายอาหารอยู่ที่ทำงานและรู้จักคนมากมาย คือเป้าหมายที่จะกระจายสินค้าผ้าไหมของผม

ผมบอกเธอว่าราคาผ้าไหมผืนละ 1,300 บาท ที่เหลือแล้วแต่เธอจะขายได้กำไรเท่าไร ปกติผืนนี้ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 1,500 - 1,800 บาท เพราะเป็นผ้าทอมือที่มีขั้นตอนมากมาย และไหมก็เป็นเกรด A คุณภาพเยี่ยมซักไม่หด สีไม่ตกตลอดอายุการใช้งาน ก็อธิบายสรรพคุณให้เกินจริงเข้าไว้

ปรากฎว่าเธอนำเสนอขายวันเดียวได้ถึง 5 - 6 ผืน บางวันถึง 10 ผืน อืมเข้าท่าดีเหมือนกัน ผมไม่ต้องไปเสนอขายโดยตรง เพียงแต่ทำหน้าที่เป็นลูกมือเธอ อธิบายแหล่งที่มาและสรรพคุณ (เกินจริง) ของผ้าไหมให้กับผู้หลักผู้ใหญ่ที่อยากจะรู้เรื่องผ้าไหม

อย่างที่บอกครับ ผ้าเหลือน้อยต้องเอามาเพิ่ม ขายได้ก็ดีขายไม่ได้ก็ท้อ มีผ้าไหมเหลืออยู่ประมาณ 10 ผืน ผมก็ส่งคืนไปให้พี่ชายเพื่อนำส่งต่อ บอกว่าให้จ่ายค่าเสียเวลาให้ผืนละ 300 บาท เดี๋ยวจะส่งเงินมาให้ จนกระทั่งเดี๋ยวนี้ผมก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ พี่ชายทวงผมก็บอกว่าลืม...จำไม่ได้ เมื่อผมเป็นนักขายจำเป็น ตอนที่ 5

เป็นที่ทราบกันดีว่า งานที่สร้างฐานะจากคนจน ๆ ให้เป็นคนรวยได้คือการทำ "ธุรกิจ" อย่างเดียวเท่านั้น จะทำธุรกิจอะไรก็แล้วแต่

การค้าขายทั่ว ๆ ไป เป็นเพียงการขายเพื่อให้ตัวเองมีรายได้เท่านั้น ถามว่ามีโอกาสรวยหรือไม่ ? ...มีครับ ถ้ารู้จักกินรู้จักเก็บ แต่ถ้าอยากจะรวยเร็วต้องไม่ใช่เพียงการขายธรรมดา แต่ต้องผลักดันตัวเองเพื่อเป็น "นักธุรกิจ"

แต่การทำธุรกิจ จู่ ๆ จะลุกมาทำธุรกิจวันนี้พรุ่งนี้ทำได้หรือไม่ ? ทำได้ถ้าเป็นซุปเปอร์แมน อย่าลืมว่าการทำธุรกิจจะต้องมีการวางแผน และจะต้องมีทุน มีทำเล มีโรงงาน มีลูกจ้าง มีการบริหารจัดการที่ดี จึงจะสามารถอยู่รอดปลอดภัย.........อืมจริง....ผมเห็นด้วย

แต่ถ้าหากไม่มีอะไรเลยตามที่กล่าวมา แต่มีความฝันที่อยากจะรวย มีธุรกิจหนึ่งที่ผมสนใจ คือธุรกิจ "ขายตรง" เป็นอาชีพใหม่ที่แล่นเข้ามาในหัวสมอง เพราะมีคนมาชวนผม อีกอย่างผมอยากที่จะพิสูจน์ศักยภาพของตัวผมเอง จึงทำให้ผมต้องพาตัวเองไปศึกษาธุรกิจอันนี้อย่างจริงจัง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-04-2012 at 16:23.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนสกลไกลบ้าน
    -ข่อยกะมักการขายแต่อยากอาย เลยบได้เป็นแม่ค้า อิอิ

ศึกษาหาความรู้
    อ้ายพลเริ่มขายตรงเมื่อได รับรองแฟนคลับหายแซ๊บ เซาคบบัดนั้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ถ้าเฮ็ดงานหยังได้ทำด้วยตัวเองกะมีความสุขได้หนอ่ยได้หลายกะเป็นของเฮาเนาะบ่ตอ้งเป็นลูกจ้างเขาสุดยอดบ่าวพล พระแลเอาใจซอ้ยคราบสู้ๆๆๆ

Banned

บล็อก
    4
    เสียดายไม่ได้ตามตั้งแต่แรก
    อ้ายพลแจกประสบการณ์ ด้านการขาย
    ได้สัมผัสเงินเงิน เกินสบาย
    คงเที่ยวขายได้ทั้งวันนั้นคือเงิน

หลักง่ายง่ายที่ทำอยู่แล้วรู้ผล
    สิ่งที่ตนมุ่งมั่นบากบั่นทำ
    คือซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ ที่ควรจำ
    และอย่าทำ เพื่อหวังรวยด้วยเอาเปรียบ
    รู้จักรอเวลาหาโอกาส
    อย่าได้พลาดปล่อยไปให้รีบเสียบ...อิอิ
    ไคว่คว้ามาเป็นของเรา เอาให้เนี๊ยบ
    อย่าเอาเปรียบคู่แข่ง แบ่งกันไป

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    ผมว่าเพื่อนทำได้แน่นอน (You can do it)เพราะมีความสามารถพร้อมทุกอย่าง บริหารเวลาให้ดีก็แล้วกัน แต่พึงระวังอย่าให้มันกลับกลายเป็นแชร์ลูกโซ่นะ เจ้านายยย..

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ถ้าผมบ่ไดเฮ็ดหยังผมกะว่าสิขายก๋วยเตี๋ยวดอกครับ
    เพราะผมชอบกินก๋วยเตี๋ยว ถ้าขายบ่ได้กะกินเองเลย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    ถามว่ามีโอกาสรวยหรือไม่ ? ...มีครับ ถ้ารู้จักกินรู้จักเก็บ แต่ถ้าอยากจะรวยเร็วต้องไม่ใช่เพียงการขายธรรมดา แต่ต้องผลักดันตัวเองเพื่อเป็น "นักธุรกิจ"

ประโยคนี้ละคับ จารย์ พล โดนแบบเต็มๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-04-2012 at 16:23.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ข่อยก่าขายตั้งแต่เป็นสาวซำน่อยจนวาเฒ่าเอาโลด ขายไห่เพิ่นดอก จะของก่าได้เงินเดือนกับค่าคอมมิชั่นนิดๆหน่อยๆพอได้กิน :l-

Tags for this Thread