หัวข้อ: ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

ช่วงแรกของการแต่งงาน ผมมีชีวิตครอบครัวที่ยังไม่สมบูรณ์ เรียกได้ว่ายังไม่ลงตัว เพราะผมรับราชการที่เมืองกาญจนบุรี ส่วนภรรยารับราชการที่กรุงเทพฯ อาศัยบ้านเช่าเล็ก ๆ แถว ๆ สามแยกไฟฉาย เป็นที่หลับนอน ส่วนผมจะเดินทางมาในช่วงเย็นวันศุกร์

เสาร์-อาทิตย์ เปิดพัดลมนอนเล่นในห้อง เหงื่อไหลไคลย้อย บางวันก็มานั่งเล่นแถว ๆ สนามหลวง ซื้ออะไรนั่งกินกัน และกลับไปนอน ตอนเช้าตรู่ของวันจันทร์ ประมาณตี 3 ผมก็ตื่น เพื่อเดินไปขึ้นรถเมล์ไปสายใต้ใหม่ (ตลิ่งชัน)

มองไม่เห็นช่องทางว่าเราจะได้ย้ายมาอยู่ด้วยกันอย่างไร เพราะเป็นห่วงเธอเหลือเกิน เธอกำลังตั้งครรภ์และก็ใกล้จะคลอดแล้ว ขึ้นลงบันไดเพื่อที่จะเข้าห้องน้ำด้านล่างบ้านเช่า ก็เป็นห่วง คิดไปต่าง ๆ นานา

ช่วงนั้นรัฐบาลมีโครงการเผยแพร่ประชาธิปไตยมีฝ่ายทหาร ฝ่ายปกครองท้องถิ่น ประสานร่วมมือกัน เรียกว่า 4 ทหารเสือ ผมได้คัดเลือกให้ลงประจำพื้นที่ ต.กระเสียว อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี ช่วงเวลานี้เป็นช่วงเวลาที่ผมได้มีโอกาสแว้บเข้ามาอยู่เป็นเพื่อนเธอที่ กทม.

ทุก ๆ วันผมจะพูดกับลูกในท้องเธอ และคลำดูลูกเลื่อนขึ้นเลื่อนลงในท้องของเธอ ซึ่งทางโรงพยาบาลศิริราชได้กำหนดวันคลอดให้เธอว่า ไม่น่าจะเกินวันที่ 23 - 25 ก.พ.35ใกล้วันคลอด พ่อตาของผมก็เดินทางจาก จ.ชัยภูมิ มาเยี่ยมเธอที่ห้องเช่าแคบ ๆ และเดินทางกลับ

พี่สาวของผมเดินทางมาจากจังหวัดชัยภูมิ เห็นสภาพบ้านเช่าแล้ว พี่สาวบอกว่าให้เธอเดินทางกลับบ้านเราจะดีกว่า ญาติพี่น้องจะได้ดูแล

พวกเราเดินทางกลับชัยภูมิด้วยรถโดยสารปรับอากาศ กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ ก่อนวันคลอดประมาณ 2 วัน จนกระทั่งเช้าตรู่ของวันที่ 24 มกราคม 2535 เวลาประมาณ ตี 1 กว่า ๆ เธอบอกกับผมว่าเธอรู้สึกปวดท้อง ปวดหาย ๆ สลับกันไป และปวดถี่ขึ้น ๆ ๆ ในช่วงใกล้รุ่ง แน่นอนเธอกำลังจะคลอด ผมรู้สึกตื่นเต้นอย่างบอกไม่ถูก คว้ายาดมมาสูดดมเป็นการใหญ่ เพราะรู้สึกว่าจะเป็นลม แม่ยายไปหารถเพื่อพาเธอส่งโรงพยาบาล โดยมีญาติพี่น้องเตรียมตัวไปด้วยหลายคน นี่คือความอบอุ่นที่สัมผัสได้ที่บ้านเรา

รถปิคอัพในหมู่บ้านพาเธอไปถึงโรงพยาบาลหนองบัวแดง พยาบาลพาเข้าห้องทำคลอดทันที สักพักผมเห็นพยาบาลวิ่งออกมาเอาถังอ๊อกซิเจน เข้าไปในห้องของเธอ...ผมถามว่าภรรยาผมเป็นไงบ้างครับคุณหมอ......เธอบอกว่า เดี๋ยว ๆ ๆ เรากำลังช่วยเหลือกันอยู่....เหงื่อผมแตกพลั๊ก ๆ ....รำพึงอยู่ในใจ "เมียตรูจะตายหรือเปล่าวะเนี่ย" ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

ทั้งหมอทั้งพยาบาลวิ่งเข้าวิ่งออก "เมียผมเป็นไงบ้างครับ"...พยาบาลคนหนึ่งบอกว่า "เด็กไม่ยอมเอาหัวออกค่ะ" ... " อ้าว...ผมเคยเห็นวัวควายที่เอาขาออก ถ้าลูกผมเอาขาออกแสดงว่ามันคงไม่ใช่คน... ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

"เด็กแหงนหน้าออกค่ะ" ....เสียงภรรยาร้องด้วยความเจ็บปวด เป็นระยะ ๆ ...ญาติพี่น้องพากันลุ้นกันใหญ่

สักพักผมได้ยินเสียงเด็กร้อง "อุแว๊ ๆ ๆ ๆ ๆ" ทุกคนดีใจพูดเป็นเสียงเดียวกัน "ออกแล้ว ๆ ๆ ๆ ๆ"

ความคิดแรกที่ผุดขึ้นมาในสมองของผม "ลูกรอดแม่จะรอดหรือเปล่าน้อ ? และลูกจะออกมาอาการครบ 32 หรือเปล่าน้อ ?"

"ยินดีด้วยค่ะได้ลูกชาย ลูกปลอดภัยแม่ปลอดภัยค่ะ" พ่อตาผมยื่นมือมาจับมือผม "ยินดีด้วยลูก ฝีมือ ๆ ทีนี้ล่ะมีคนบวชให้พ่อแล้ว" เพราะท่านมีลูกสาว 2 คน ไม่มีลูกชาย

พยาบาลนำลูกชายผมไปอาบน้ำชำระล้างร่างกาย ล้วงปาก ทำความสะอาดร่างกาย รวบขาทั้งสองข้างยกขึ้นเอาหัวลง และตบที่ก้น ..."โอ๊ะ ๆ ๆ ๆ เบา ๆ ๆ หมอ ๆ ๆ ๆ" ผมร้องตะโกนด้วยความตกใจเพราะกลัวลูกผมหลุดมือคอหัก ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

อาบน้ำปะแป้งเสร็จ รู้สึกว่าลูกชายผมจะตัวโตขึ้นกว่าเดิม เรียกว่า "พองลม" น้ำหนัก 3 กิโลกรัมกับอีก 7 ขีด พยาบาลเอาผ้าอ้อมห่อขมวดหัวท้าย และยื่นมาให้ผมอุ้ม ผมดีใจมากที่ได้อุ้มลูกชายเป็นคนแรก....ผมเป็นพ่อคนแล้ว....กรี๊ดดดดดดดดดย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ

ย้อนรอย...เมื่อผมได้เป็นพ่อ
    (รับรองสำเนาถูกต้อง)

จากวันนั้นถึงวันนี้ แม้เวลาจะผ่านไป 20 ปีแล้ว ผมยังมีความรู้สึกว่า วันเวลาเพิ่งผ่านไปเมื่อไม่กี่วันนี้เอง ยังรักและห่วงใยลูกชายคนนี้เสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 27-04-2012 at 13:59.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขยหล่าโนนบก
    น้ำตาแตกย่อนความซาบซึ้งครับอ้ายพล ผมแต่งงานมาสิบสองปี มิดซี่ลี่ บ่อมีลูกนำเขาจักคน เด็กน้อยข้างบ้านหัวท่อบักแข้ง มีลูกให่เสงกันอยู่ซวดๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ ผมเห็นสำเนาถูกต้อง ประทับตรา พล พญานาค อยู่ตั้งหลายหม่อง ข้องใจอยากถาม แมน เบิดยุ บ่ ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หืย....ฮ่วย ๆ ๆ มาคือสิไปไข่ไว้ทั่วทีปแถะบาดเนี่ย ....555

ว่าง ๆ หมวดเหลืองมานั่งใกล้ ๆ แนน๊า สิประทับตราให้จักบาท....55555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    คือจั่งบ่ถ่ายวีดีโอมาไว้เบิ่่่่่่งนำแหน่น้อหมอพลฯเฮากะดาย..55555
    สมัยนี้เขากะฮิตกันอยู่เด้ตอนทำคลอดให้สามีเข้าไปอยู่ด้วย
    สมัยก่อนผู้ชายห้ามเลยเด็ดขาด...มีหน้าที่เตรียมหม่อกรรมต้มน้ำฮ้อน
    (แต่มักสิเกิดอาการลุกลี้ลุกรนสับสนวุ่นวายเฮ็ดหยังบ่ถืก..เดินไปเดินมาคือเสือติดจั่น)
    คำหว่าพ่อ..บ่จึงบ่แหม่นได้มาจากการไปแจ้งเกิดกับนายทะเบียนแต่กะมา
    พร้อมกับความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่อี่หลี..เพราะเดอะโต๊ดไปถึงฝั่งดังที่พ่อฝันแล้ว

ยังบ่ทันแล่วหัวอยู่หมอพี...ยังบวช ยังแต่ง ยังเลี้ยงหลานอีกอยู่ อย่าว่าสิเบิ๊ดเวรเบิ๊ดกรรมเด้อหมอ...ก๊ากกกก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ดีใจนำยุบ่าวพลมีลูกชายไว้สืบสกุลเนาะครับบ่แม้นใกล้สิมีคนมาฮอ้งปู่แล้วติ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    จะรอวันที่...ดีดี แบบนี้นะค่ะ ขอให้ลูกของนู๋ออกมา แข็งแรงสมบูรณ์แบบนี้นะค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อ่านแล้วก็อยากมีสามี มีลูก มีครอบครัวที่น่าร๊ากกกกกกก

อืมมมๆ... แต่มาคิดอีกที ย่านลูกปุ้ยหน้าตาออกมาคือปุ้ย เปลี่ยนใจดีกว่า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ความรู้สึกของคนที่ได้เป็นพ่อเป็นแม่ครั้งแรกมันสุดแสนสิบรรยายเลยล่ะจ้า..

Tags for this Thread