หัวข้อ: คมพยัคฆ์เสียรังวัดชนะไม่ประทับใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย คมพยัคฆ์เสียรังวัดชนะไม่ประทับใจ

การชกป้องกันแชมป์โลกรุ่นไลท์ฟลายเวท 108 ปอนด์ สภามวยโลก (ดับเบิลยูบีซี) ครั้งแรกของ "เจ้าน้อย"คมพยัคฆ์ ซีพีเฟรชมาร์ท แชมป์โลกชาวไทย กับ โจนาธาน ทาคูนิง ผู้ท้าชิงดีกรีแชมป์อินเตอร์ชาวฟิลิปปินส์ เมื่อวันที่ 3 พ.ค.55 เกิดศีรษะชนกันต้องรวมคะแนน ผลการชกคมพยัคฆ์ชนะคะแนนไปอย่างไม่เป็นเอกฉันท์ 47-47 48-46 50-45 คมพยัคฆ์เสียรังวัดชนะไม่ประทับใจ

..............รายละเอียดของการชก.........

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=gvrrJJmvi-o&feature=player_embedded

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=E2oJVgXpkNQ&feature=player_embedded

ขอบพระคุณคลิปวีดีโอจากไทยเร็คดอทคอม (เว็บมวยคุณภาพ) ครับผม

ยกที่ 1-2 ต่างฝ่ายต่างแลกหมัดกันเหมือนกับโกรธกันมาทั้งชาติ ต่างก็กะจะน็อกกัน ทาคูนิงเอาหัวมาก่อน ยกนี้ต่างฝ่ายต่างโดน เพราะไม่มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมือด้วนซักคน....ก๊ากก

ยกที่ 3 คมพยัคฆ์ดูเนือย ๆ ชกน้อยลงกว่าเดิม เพราะหนทางนี้ยังยาวไกล ทาคูนิงยังเดินเครื่องเต็มสูบ ยกนี้คมพยัคฆ์โดนมาก แต่ไม่รู้กรรมการจะให้แพ้หรือเปล่าไม่รู้....5555

ยกที่ 4 จังหวะเข้าคลุกวงใน เกิดอุบัติเหตุหัวชนกัน คมพยัคฆ์คิ้วซ้ายแตกเท่ารอยมดกัด ต้องระวังตัวเป็นพิเศษ แต่ปลายยกก็กลับมาแลกหมัดกันอีก...ดีกันไม่เท่าไหร่ทะเลาะกันอีกแล้ว .....5555

ยกที่ 5 ขึ้นยกนี้ ใบคะแนนออกมาแล้ว ชก 4 ยก คมพยัคฆ์ คะแนนนำอยู่ 2 เสียง เสมอ 1 เสียง เกมการชกในยกนี้ ต้นยกคมพยัคฆ์โดนไปหลายขนานเกือบโดนน็อก โอนเอน ๆ ไปมา

จังหวะนี้เอง กรรมกร ...เอ้ย ...กรรมการแจบองคิม ดึงแขนทาคูนิงแยกออกมาแล้วตัดคะแนน ข้อหาหน้าไม่ทันสมัย ...โอ๊ะ ๆ ไม่ใช่ ๆ ข้อหามุดเข้าไปชกเจตนาเอาหัวชน 5555

ยกที่ 6 ยังไม่ทันได้ชก ..... แพทย์สนามชูใบแดง บอกว่าชกต่อไปไม่ได้ แต่ดูแผลแล้วไม่อันตรายเท่าใด ทำให้กรรมการยุติการชก และรวมคะแนนตามกฎสภามวยโลก ที่ว่าเมื่อมีอุบัติเหตุหัวชนกันแตก จะต้องรวมคะแนน ...แฮ่ม...เพราะขืนชกต่อไปมีหวังโดนน็อกแน่ ....ก๊าก คมพยัคฆ์เสียรังวัดชนะไม่ประทับใจ

หลังการชก คมพยัคฆ์ เปิดใจว่า จะบวชทดแทนคุณบิดามารดา ประมาณ 15 วัน ที่วัดนางสาว อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร ในวันที่ 20 พ.ค.นี้ ส่วนการชกไฟต์นี้ยอมรับคู่ต่อสู้แข็งแกร่ง และต้องขออภัยแฟนมวยที่มาเกิดแผลแตกขึ้นเสียก่อน ไม่เช่นนั้นคงชกได้ประทับใจกว่านี้ ซึ่งไฟต์นี้ ยอมรับด้วยว่า การป้องกันตัวของตนยังไม่ดีด้วย..... (มวยคนละชั้นเลยล่ะ)

ด้าน “เสี่ยเน้า” นายวิรัตน์ วชิรรัตนวงศ์ โปรโมเตอร์ และผู้จัดการของแชมป์โลกชาวไทยเผยว่า ไฟต์นี้ ดุเดือด แต่เสียดายที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นเสียก่อน ไฟต์ต่อไป ต้องรอเจรจา ออปชั่นที่สองของ เอเดรียน เฮอร์นันเดซ อดีตแชมป์ชาวเม็กซิกัน ที่มาเสียแชมป์โลกให้ คมพยัคฆ์ ว่า จะตกลงอย่างไรจะขายออปชั่นให้เราหรือไม่ ส่วนทาคูนิ่ง หากจะมีการล้างตากันใหม่ ก็ไม่มีปัญหา.... (จริงนะ)

ขณะที่ “เจ้าหนึ่ง” ฉัตรชัย สาสกุล เทรนเนอร์คู่ใจแชมป์โลกชาวไทย กล่าวว่า หากไม่เกิดปัญหาเรื่องแผลแตก มวยคู่นี้ ก็คงเบียดกันสนุก เพราะลำตัวของ ทาคูนิ่ง ก็เผยจุดอ่อนให้เห็น ขณะที่คมพยัคฆ์เอง ก็มีปัญหาในการชกกับมวยถนัดซ้าย....(เทรนเนอร์ต้องแก้)

ด้าน ทาคูนิ่ง บอกว่าเสียดายที่กรรมการสั่งยุติการชก เพราะ ยก 5 คม พยัคฆ์ โดนไปมาก ยก 6 ตนน่าจะมีโอกาสถึงน็อก และ จอห์นนี่ อีลอร์เด้ ผู้จัดการของ ทาคูนิ่ง เผยวา ตนจะรีบทำเรื่องประท้วงไปยัง WBC เพื่อขอรีแมตช์ หรือแก้มือมวยคู่นี้อีกครั้ง โดยเร็วที่สุด และมั่นใจว่า ทาคูนิ่ง จะชนะแน่ เพราะชกได้ดีกว่า คมพยัคฆ์ ในไฟต์นี้มาก ถ้ากรรมการไม่ยุติการชกก็มีสิทธิชนะน็อกในยกต่อไปด้วย......(ใช่ครับ..อิอิ)

สำหรับมวยคู่ประกอบรายการ พนมรุ้งเล็ก ไก่ย่างห้าดาวยิม ชนะน็อก โรเลน เดล คาสตินโย่ จากฟิลิปปินส์ยก 3,ยอดเงิน ซีพีเฟรชมาร์ท ชนะคะแนน มาร์ค แอนโทนี่ ฟลอริด้า จากฟิลิปปินส์,ยอดมงคล ซีพีเฟรชมาร์ท ชนะน็อก สกุลพันธ์ ภักดียิมส์ ยก 4 และ สภาเพชร ศิษย์พยัคฆ์ ชนะน็อก ธีระชัย มณฑลยิมส์ ยก 3

(ขอบคุณข่าวจากเดลินิวส์ออนไลน์)

ปล. ถ้าทำมวยในลักษณะกลัวแพ้อย่างนี้เมื่อไหร่นักมวยไทยจะเก่งซักทีครับท่าน ขอให้ท่านไปอ่านดูคำสดุดีตามเว็บมวยได้เลยครับสำหรับการชกไฟต์นี้...เฮ้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-05-2012 at 22:19.

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    น่าเบื่อเนาะครับเบิ่งมวยแบบนี่ เกมกีฬาแต่บ่มีความยุติธรรม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ยังไม่พอครับท่านผู้ชม ต่อยเขตปลอดอาวุธยังถูกจับแพ้เฉยเลย....555

เพราะปินส์คนนี้สำออย แทนที่จะลุกขึ้นยืนแต่ไม่ยอมลุก เลยถูกจับแพ้เลย....555

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=tUtdB48LgU0&feature=player_embedded

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    “เสี่ยเน้า” นายวิรัตน์ วชิรรัตนวงศ์ โปรโมเตอร์ และผู้จัดการของแชมป์โลกชาวไทยเผยว่า ไฟต์นี้ ดุเดือด แต่เสียดายที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นเสียก่อน (บ่ซั่นล่ะมึ้ง ตรู..เน่าแท้)

แพ้แต่บ่ยอมรับว่าแพ้ มันเข้าตำรามวยแพ้คนบ่แพ้เด้อคับเอ้ย
    (ในความคิดส่วนตัว)ผมคิดว่าเจ้าของค่ายหือว่าโปรโมเตอร์จัดมวยขึ้นชกเพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจมากกว่าสิเป็นเกมกีฬา นักมวยเปรียบเสมือนผู้ขายแรงว่าจั่งได๋กะต้องว่าตามกัน ถ้าบ่ตามกะสิมีปัญหาคือบัวขาว แม่นบ่ :l-

ถูก ๆ ๆ ๆ ต้องแล้วครับ...ไฟต์ที่คมพยัคฆ์ชก สงสัยดั้งจมูกมีปัญหาขึ้นมาอีก ประกอบกับแผลแตกดูเล็กแต่ลึก...อิอิ แถมเลือดกลบปากอีกต่างหาก

5 ยกยังอ่วมอรทัยขนาดนี้ อีก 7 ยก สงสัยจำหน้าไม่ได้ อย่ากระนั้นเลย ตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่า ...555

เสี่ยเน้าทำมวยอภินิหารจริง ๆ ครับท่าน ไฟต์ที่พงษ์ศักดิ์โดนน็อก เป็นอุทาหรณ์ ...อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    อยากให้เจอกันใหม่ครับ ครั้งนี้ถือว่าเราอาศัยความเป็นเจ้าภาพ ถือโอกาส เอาชนะ
    แต่ทางฟิลิปินส์ ก็ต้องยอมรับว่าใช้หัวชนไม่ระวัง จนต้องถูกตัดคะแนน ทั้งที่น้ำหนักหมัดและความเร็วเหนือกว่าเห็นๆ
    ถือเป็นบทเรียนของคมพยัคฆ์ ให้รีบแก้ไขปรับปรุง คิดถึงเขาทรายตอนที่่ชนะก้องธรณี แบบกังขา
    แต่สุดท้ายเขาทรายก็เป็นแชมป์โลกที่ยิ่งใหญ่

คู่นี้ชกกันใหม่แน่นอนครับพี่หมาน เพราะทางปินส์ทำเรื่องถึงสภามวยโลกขอรีแมทใหม่แล้วครับ

แต่เราติดออฟชั่นกับทางแชมป์โลกอยู่ คงต้องให้เขาแก้มือ เพราะครั้งก่อนได้แชมป์มาเพราะชกกลางแดด..55

แต่คงไม่ชกตากฝนเหมือนพงษ์ศักดิ์เล็กอีกแน่...เพราะเข็ด.....555 ถ้าแชมป์หลุดไปยังเม็กซิโก บอยคูนิงต้องตามไปชิงโน่น

ไฟต์ที่ชกกับโจนาธาน บอยคูนิง หากไม่หมดแรง บล็อกหมัดได้แน่น ๆ ล้วงท้อง มีหวังเบียดหนัก ๆ มวยปินส์แพ้กระดูกได้เหมือนกัน

แต่ดู ๆ แล้วความเร็วเป็นรองมาก คมพยัคฆ์ต้องชกเชิงรุกครับ ชกเชิงรับไม่ได้ เพราะเสียเปรียบเรื่องรูปปร่าง

Tags for this Thread