หัวข้อ: สินส่วนตัวและสินสมรส

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

สินส่วนตัวและสินสมรส

สังคมไทยของเราทุกวันนี้ โลกออนไลน์เปิดกว้าง ทำให้คุณพ่อบ้านหรือคุณแม่บ้าน นิยมเข้าไปใช้บริการศึกษาหาความรู้ หาเพื่อนใหม่ซึ่งบางท่านคารมคมคายดี ก็จะได้คุณกิ๊กติดไม้ติดมือมาด้วย ผมก็พอได้ยินข่าวเรื่องจับชู้จับกิ๊กของสามี-ภรรยา ทางเว็บไซต์สังคมออนไลน์ จนนำมาซึ่งการหย่าร้าง...และการหย่าร้างนี่เอง ทำให้เราต้องมาคุยกันถึงเรื่องสินส่วนตัว-สินสมรส ของคู่สามี-ภรรยา เพราะถ้าไม่เกิดความขัดแย้งและความรักยังคงอยู่...ก็มักจะไม่มีปัญหาเรื่องการแบ่งทรัพย์สินระหว่างคู่สามี-ภรรยาใช่ไหมครับ

ข้อแตกต่าง...ของสินส่วนตัวและสินสมรส

เมื่อคุณผู้หญิงและคุณผู้ชายแต่งงานกันโดยจดทะเบียนอย่างถูกต้องตามกฎหมายแล้ว ผลต่อทรัพย์สินของทั้งคู่ในทางกฎหมายก็คือ ทรัพย์สินที่มีอยู่ก่อนแต่งงานระหว่างคู่สมรสเราเรียกกันว่าสินส่วนตัวครับ แต่ถ้าเป็นทรัพย์สินที่ได้มาระหว่างแต่งงานทั้งหลายแหล่เราเรียกว่าสินสมรส ซึ่งหากระหว่างแต่งงานผู้ชายขยันทำงาน กลางวันรับราชการหรือเป็นพนักงานออฟฟิส ใช้เวลาตอนเย็นและหัวค่ำเป็นนายหน้าขายที่ดิน เป็นตัวแทนประกันชีวิต ขายตรง (ขายหมดทั้งสนามหลวงและอนุสาวรีย์ชัยสมาภูมิ) ส่วนคุณผู้หญิงเป็นแม่บ้านคอยดูแลและให้กำลังใจคุณสามีจนกระทั่งมีสมบัติเกิดขึ้น 30 ล้านบาท แบบนี้เมื่อเลิกกันเมื่อไหร่แปลว่าผู้หญิงมีสิทธิในสินสมรสนี้ 15 ล้านบาทนะครับ คุณผู้ชายก็เช่นกันนะครับถ้าคุณแต่งงานกับคนเก่งแถมระหว่างแต่งงาน ภรรยาของคุณหาเงินได้เยอะอีก แบบนี้พอเลิกกันก็แบ่งสินสมรสคนละครึ่งเลยครับ แบบนี้ล่ะมั้งที่เขามักจะพูดกันว่า “คุณผู้หญิง (คุณผู้ชาย)...รักคนเลว ชอบคนดี แต่แต่งงานกับคนรวย”...ฮา

กฎหมาย...แจงให้ละเอียด

เพื่อไม่ให้เกิดการยื้อแย่งกันแม้แต่ของใช้ส่วนตัว กฎหมายจึงแจกแจงให้ละเอียดเลยครับว่า สินส่วนตัว มี 4 ประเภท คือ

1) ทรัพย์สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส เช่น บ้าน ที่ดิน เงินทอง
    2) ทรัพย์สินที่ได้มาในระหว่างสมรสโดยการรับมรดกหรือได้มาโดยเสน่หา
    3) ทรัพย์สินที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว เครื่องประดับ เครื่องแต่งกาย เครื่องมือประกอบอาชีพ
    4) ทรัพย์สินที่เป็นของหมั้นจะถือเป็นสินส่วนตัวของผู้หญิง

ส่วนสินสมรสแบ่งเป็น 3 ประเภทคือ

1) ทรัพย์ที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส เช่น เงินเดือน โบนัส
    2) ทรัพย์สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาโดยพินัยกรรมโดยระบุว่าให้เป็นสินสมรส และ
    3) ทรัพย์สินที่เป็นกำไรสุทธิหรือดอกผลของสินส่วนตัวครับผม

สินสมรส...จัดการร่วมกัน

หากคู่สามีภรรยาที่ยังไม่เลิกกัน ทรัพย์สินที่เรียกว่าสินสมรสนี้หญิงชายต้องจัดการร่วมกันนะครับ เช่นแม้ว่าคุณผู้ชายจะซื้อบ้านหลังใหม่เป็นชื่อคุณผู้ชาย คุณผู้ชายคนนี้จะเที่ยวเอาไปขายตามลำพังก็ไม่ได้เพราะมันเป็นสินสมรส เวลาจะขายต้องให้ภรรยายินยอม หากภรรยาไม่ยินยอมก็ขายไม่ได้ครับเพราะสินสมรสต้องจัดการร่วมกัน

แต่ทรัพย์สินบางอย่างแม้ว่าจะได้มาระหว่างแต่งงานแต่ก็ไม่ใช่สินสมรส เช่น พ่อของฝ่ายชายเสียชีวิตทำให้มีมรดกตกทอดมายังผู้ชายเป็นที่ดิน 50 ไร่ ที่ดินแปลงนี้เป็นที่ดินมรดกตกแก่ฝ่ายชายถือเป็นสินส่วนตัว ฝ่ายหญิงจะมาขอแบ่งก็ไม่ได้เลยครับ ยกเว้นแต่ว่าก่อนตายคุณพ่อฝ่ายชายทำพินัยกรรมแล้วระบุว่าที่ดิน 50 ไร่นี้ให้ตกเป็นสินสมรสของทั้งคู่ครับผม

สินสมรส...ได้จากการทำงาน

หลักที่จำง่ายๆ ก็คือสินสมรสก็คือทรัพย์สินที่ทำมาหาได้มาในระหว่างแต่งงาน ต้องใช้แรงงานแรงกายหรือต้องทำงานครับ ถ้าได้มาอย่างนี้เป็นสินสมรส แต่ถ้ามีคนยกให้ฟรี ๆ หรือได้รับมรดกถือเป็นสินส่วนตัว เช่น พระเอกละครชื่อดังคนหนึ่ง (แต่งงานแล้ว) มีรายได้เดือนละ 3 แสน จากการแสดงละคร เล่นโฆษณา หรือปรากฏตัวไปโชว์ตามที่ต่าง ๆ เงินส่วนนี้เราเรียกว่าสินสมรสครับ เพราะได้มาจากน้ำพักน้ำแรง แต่ถ้าเกิดไปโชว์ตัวแล้วเกิดมีแม่ยกสักคนหนึ่งชอบพระเอกคนนี้มากเลยซื้อรถเบนซ์ให้ฟรี ๆ 1 คัน รถเบ็นซ์คันนี้เป็นสินส่วนตัวนะครับไม่ใช่สินสมรส คุณภรรยาจะมาขอแบ่งไม่ได้นะครับ

ไม่ทราบว่าผมคิดถูกหรือคิดผิด ที่นำเสนอข้อกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้มาให้รับทราบกัน ผมกลัวว่าสมาชิกหลายๆท่าน จะพากันขยันหาแม่ยก เพื่อที่จะได้ขี่เก๋งคันงาม ที่สำคัญมันเป็นสินส่วนตัวด้วยนะสิ..แต่ครอบครัวของสมาชิกบ้านมหาฯเรา จะไม่มีวันหย่าร้างกันเป็นอันขาด ถ้าหากว่ามีความขัดแย้งเกิดขึ้น ก็กรุณาคิดถึงวันที่เราชอบกันรักกันใหม่ๆนะครับ..ยืนจีบสาวใต้ต้นไม้ ใบไม้หล่นกองเต็มพื้นเลย ไม่รู้ว่าดึงมันออกจากกิ่งตอนไหน..เขิลลล หน่ะตัวเอง!?!?

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับ....ท่านsert1964..ที่ชี้โพรงให้กระรอก
    คงบ่มีไผสิมายาดหรือมาขอแบ่งนำดอกครับเพราะตอนนี้
    มีทรัพย์สินอยู่อย่างเดียวครับ..บ้านพร้อมหนี้สิน..5555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    สาระที่ดีมีประโยชน์แนวนี้ละจ้า อยากให้น้องๆทั้งที่โสดๆและแต่งงานแล้วได้อ่านและจำไปใช้นอจ้า
    มาเดออออจ้า เข้ามาอ่านแล้วจำใส่ใจไว้เลยนอจ้า ขอบคุณท่านทนายประจำบ้าน(มหา)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    มันยากจั่งซี้หละน้อ เลิกกะเลิกบ่ได้ย้อนบ่ยอมแบ่งสินสมรสกัน บ้านสิม้างเอาครึ่งนึ่งกะบ่ได้
    มันเป็นปูน 5555..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนฮิมโขง
    ขอบคุณครับ...สำหรับความรู้เรื่องกฏหมาย

ศึกษาหาความรู้
    ครอบครัวดี..มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ชายอิสระ
    เงินเจ้าของฝาก ผบทบ.ซื้อล็อตเตอรี่ ถืก3โต เป็นสินหยั๋งน้อครับอิอิอิ

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    ถูกรางวัลที่ 1 กะเป็นสินสมรสครับ เอาไว้จัดการร่วมกันเด้อ อย่าสิเอามาแบ่งกัน มันบ่ดี

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

บ้านสวยๆพร้อมที่ดิน และ หนี่สินกะคือสิแมนสินสมรสยูดิเนาะครับท่านทนาย....

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอบคุณสาระดีๆเด้อจ้าอ้าย อ่านไว้เทื่อได้แนวทางเนาะ อิอิ

ปล...ป้ายห้อยคอตะงานพาแลง ของญาอ้ายทนาย ยังห้อยยุหน้ากระจกเอือนไก่เด้อจ้า 555 ว่าสิฝากพี่เสริฐไปให้กะลืม แฮ่ๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)