หัวข้อ: พลังเงียบกับหลังคาบ้าน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พลังเงียบกับหลังคาบ้าน

พลังเงียบบ้านมหา คือกลุ่มคนที่เข้ามาในเว็บบ้านมหาแต่ไม่ได้ล็อกอิน หรือล็อกอินเข้ามาแต่ก็ไม่ได้ตั้งกระทู้, ขอบคุณ หรือแสดงความเห็นใด ๆ ทั้งสิ้น

จากการเข้าไปสังเกตในโปร์ไฟล์ ก็มีพลังเงียบหลายท่านที่ล็อกอินเข้ามา บางท่านสมัครมานานมาก สมัครก่อนผมหลายปี ...เอ๊ะ...แต่ทำไมผมจึงไม่ทราบ....แหะ...ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า..ท่านคือพลังเงียบ...อิอิ

พลังเงียบในบ้านมหา หากมีมากเกินไป คือ ผมหมายถึง ต่างคนต่างเงียบ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ประเภทว่าอย่ามายุ่งกับผมอะไรประมาณนั้น ก็จะทำให้ไม่เกิดกิจกรรม (Activity)

กิจกรรมที่ผมกล่าวถึงในที่นี้ ก็คือ กิจกรรมที่ต้องการความร่วมมือร่วมใจอย่างเช่นงานบ้านมหาพาแลงทุก ๆ ครั้งที่พวกเราร่วมกันจัดมา หากต่างคนต่างบอกว่าธุระไม่ใช่ ไม่มีทางที่งานมหาพาแลงจะเกิดขึ้นได้.....ไม่มีทาง

แต่เท่าที่สังเกตดู เมื่อถึงช่วงเวลาที่พวกเราต้องการความร่วมมือร่วมใจ พลังเงียบก็จะออกมาร่วมกิจกรรม หรือแสดงความมีจิตอาสาเข้ามาช่วยเหลือทุกครั้งไป...เป็นเรื่องที่แปลก....ก็ถือว่าเป็นสิทธิส่วนตัว แต่อยากพูดให้ฟัง :l-

พลังเงียบบางทีก็ขึ้นอยู่กับเวลาว่างหรือไม่ว่าง เพราะบางท่านสมัครไว้แล้วก็ไม่มีเวลาเข้ามา บางท่านเข้ามาแป๊บเดียวก็หายไปเลย หรือบางท่านก็ยังไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก .... ทุกวันนี้มีเพียงพวกเราที่รู้จักมักคุ้นกัน ที่เข้ามาโลดแล่นอยู่ ขอให้อยู่ด้วยกันนาน ๆ นะครับ :*-

กลุ่มคนที่มีตัวตน ที่เคลื่อนไหว สัมผัสได้ เช่น การตั้งกระทู้ การตอบกระทู้ การขอบคุณกระทู้ การเข้ามาในโปร์ไฟล์ การเข้ามาในห้องแชต ห้องกล่องขอเพลง กลุ่มคนทั้งหลายเหล่านี้ คือกลุ่มคนที่จะช่วยผลักดันให้เว็บบ้านมหาดอทคอมก้าวเดินไปข้างหน้า มีความสนุกสนาน มีชีวิตชีวา น่าอยู่น่าอาศัย มีบ้านไม่มีคนอยู่ก็เป็นบ้านร้าง พลังเงียบกับหลังคาบ้าน

กลุ่มทีมงานสต๊าฟที่ได้รับความไว้วางใจจากเว็บมาสเตอร์ ก็ถือว่าท่านเป็นบุคคลที่มีความสำคัญ เป็นบุคคลกลุ่มหนึ่งซึ่งจะต้องมีปฏิสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน มีความประสานสอดคล้อง ซึ่งเปรียบเสมือนหลังคาบ้านที่สอดเกี่ยวกันเพื่อป้องกันแดดฝนและอื่น ๆ สร้างความมั่นใจให้ผู้อยู่อาศัย โดยเฉพาะอย่างยิ่งสมาชิกใหม่ที่ช่วงนี้เข้ามามาก ได้มีความอุ่นใจ

หากวันใดที่หลังคาของบ้านมีรูรั่ว มีช่องโหว่ ไม่มั่นคงแข็งแรง ไม่ไปในทิศทางเดียวกันแล้ว เมื่อถูกพายุฤดูร้อน หรือพายุฤดูฝนพัดมา ก็คงจะต้านไม่อยู่

โดยเฉพาะอย่างยิ่งลมปากของมนุษย์ ที่ว่ากันว่ามีอานุภาพร้ายแรงกว่าพายุทอร์นาโดซะอีก เพราะมันจะทำลายทุกสิ่งทุกอย่างที่พวกเราเคยร่วมสร้างด้วยกันมา โดยเฉพาะหลังคาบ้านแห่งมิตรภาพให้แตกสลายได้ในชั่วพริบตา

ฉะนั้นคิดจะเป็นหลังคาบ้านที่ดี จะต้องเป็นหลังคาที่แกร่งทั่วแผ่น มีความมั่นคงถาวร และมีความทนทานต่อทุกสถานการณ์ครับ

พลังเงียบกับหลังคาบ้าน

"หลังคาที่ดี ต้องไม่มีกระเบื้องที่มีรอยแตกร้าว รอยร้าวเล็ก ๆ อาจทำให้น้ำรั่วซึมเข้ามาได้ และถ้าไม่แก้ไขรอยร้าวอาจจะเพิ่มมากขึ้นจนแตกและหล่นลงมา"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-05-2012 at 22:13.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ริมโขงหนองคาย
    ออกมาเด้อ จ้า พลังเงียบ ทั้งหลาย มาม่วนนำกัน จ้าาาาาาาา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เข้าใจหาคำเปรียบเทียบมากๆค่ะ (พลังเงียบ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มหน้าลาว
    คนใช้บ้านผมกะบ่ทันสมัครเป็นสมาชิกครับ
    คันเพิ่นเฮ็ดให้บ้านมหาเดือดร้อนมื้อได๋
    ผมสิเขกหัวออกจากบ้านทันที
    แล้วกะจับดำเนินคดีตามกฏหมายครับ อ้ายพล

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    ออกมาเว้ามาคุยกันเด้อ บ้านมหาหม่องมีหลายอย่างที่เฮาคึดบ่อเถิงว่าคนอิสานบ้านเฮาฮักแพงกันปานได๋ จากคนแปลกหน้า เป็นพี่น้องกันได้......ผมว่าแปลกมากสำหรับยุคนี้
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ประภาส
    กระผมอีกคนหนึ่งที่เข่ามาดู๋ ตั้งกระทู้กะบ่เป็นอยากลองเบิ่งอยู่แต่กะย้านผิดผมเรียนมาหน่อยบ่มีหมู่หรือผู่เป็นอยู่ใกล้มีไหมไผกะได่ที่เป็นแล้วที่มีความเมตตากรุณาและใจดีได่โปรดแนะนำกระผมแบบถูกต้องตรงเผ่งผมขอวิ่งวอนไหว้ย่อมือขุเข่าก้มใส่ตักพักใส่เท่าวิ่งวอนท่านผู่เจริญแน่ถ่อนขะน้อยว่าแล้วสิไปจุดธูปไหว้เจ้าที่ก่อนได่โปรดเถาะขอรับเทือมีผู่เมตตาเฮา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า
    มาแล้วววววววววจ้า พลังเงียบคนที่ 1 มารายงานตัวจ้า บ่ค่อยมีเวลาคุยแต่ก็เข้ามาจอบอ่านกระทู้ยุเด้อจ้า อิอิ :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    อ่านแล้วกะได้ใจความดีเนาะบ่าวพล พระยาแลเลาว่าถูกของเลายุเด้แต่กะยากแท้ตั้งกะทู้ยังเฮ็ดบ่เก่งทอได๋แต่กะสิพยายามเอาคันมีหยังแซ่บๆๆๆกะสิคึดฮอดพี่นอ้งบ้านมหากอ่นหมู่สั่นแหล่วขอ่ย:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ แตงน้อยสองสลึง
    บล็อก
    1
    แตงน้อยอยู่เข้าค่ายพลังเงียบบ่หึ อิอิ มาจอบทุกมื่อกะจักอิเว้ายัง หาเบิงตะรูปคะเจ้ากับหาความรู้ที่เพินเอามาบอกกล่าว ชีวิตแตงน้อยกะบ่มียังวือวา เฮ็ดแนวกินกะบ่เป็นจักอิตั้งกระทู้ยัง ถ้าอิตั้งกระทู้นำหากิ๊ก กะย้านอ้ายพลว่า ขอจอบต่อไปดีกว่าเอิ้กๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เถียงนาน้อย
    ผมก็เป็นอีกคนที่แอปซุ่มบ้านมหามา 3-4 ปีแล้วครับ แต่ก็พึ่งสมัครสมาชิกเมื่อเดือนที่นี่แล้วเองครับ ชอบบ้านมหามากๆ ดูทีไรคิดถึงบ้านเกิดทุกทีครับ ยังงัยก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Tags for this Thread