หัวข้อ: ผมคือทหารประจำตัว ตอนจบ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ผมคือทหารประจำตัว ตอนจบ

ผมรีบวิ่งมาหาท่านผู้บังคับกองร้อย ท่านบอกกับผมว่า "ช่วยหน่อยว่ะ เพราะผู้กองมองไม่เห็นใครแล้ว เห็นทีจะต้องพึ่งเอ็ง"

"ครับผู้กองยินดีรับใช้ครับ ผู้กองมีอะไรให้ผมรับใช้ ผมยินดีครับ" ผมพูดกับผู้กอง

"คือทางอดีตผู้บัญชาการกองพล ต้องการพลทหารไปอยู่บ้านท่านที่กรุงเทพฯ เนื่องจากว่าทหารที่อยู่บ้านท่านจะปลดแล้ว พรุ่งนี้เช้าเขาจะเอารถมารับไปกรุงเทพฯ" ท่านพูดกับผมพลางเอามือตบไหล่ผม

คืนนั้นผมกล่าวอำลาเพื่อน ๆ ที่กองร้อย เพื่อน ๆ ต่างอวยพรให้ผมโชคดีและขอให้มีความก้าวหน้า โอกาสที่จะได้เป็นนายสิบอยู่แค่เอื้อม ผมน้ำตาซึมและต่างก็แยกย้ายกันไปนอน

ตอนเช้าเก็บเสื้อผ้าสัมภาระส่วนตัวและกล่าวลาเพื่อน ๆ สีหน้าของเพื่อน ๆ บ่งบอกถึงความคิดถึง อาลัยอาวรณ์ "เจอกันวันปลดประจำการนะเพื่อน" เสียงตะโกนตามหลัง

ผมก้าวขึ้นรถเดินทางเข้ากรุงเทพฯ นายทหารคนสนิทก็บอกกับผมถึงนิสัยใจคอของเจ้านายคนใหม่ ว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร และต้องปฏิบัติตัวอย่างไรบ้าง

เดินทางถึงกรุงเทพฯ ประมาณเที่ยงวัน ผู้กองนายทหารคนสนิทของท่านและพลขับก็พาผมแวะรับประทานก๋วยเตี๋ยวที่ริมคลองประปาแถว ๆ ถนนประชาชื่น ก่อนเข้าบ้าน

ผมรู้สึกตื่นเต้นหวั่นใจไม่น้อย ใจเต้นตุ๊บตั๊บ ๆ เพราะเคยอยู่กับระดับนายร้อย นายพัน ไม่เคยอยู่กับระดับนายพลซักที

นายทหารคนสนิทพาผมเข้าไปพบท่านและภรรยา ผมยกมือไหว้ "สวัสดีครับ" ท่านยกมือไหว้ตอบ "สวัสดี ชื่ออะไร บ้านอยู่ไหน จบการศึกษาระดับไหน ฯลฯ"

ผมบอกว่าผมอยู่ชัยภูมิ ท่านทั้งสองดีใจเพราะท่านนายพลท่านเป็นคนจังหวัดนครราชสีมา ส่วนภรรยาท่านเป็นคนจังหวัดเลย แต่ท่านไม่พูดภาษาอีสาน :l-

กิจวัตรประจำวันของผมเหมือนกับที่เคยทำมา ทำความสะอาดบ้าน ล้างถ้วยชาม รดน้ำต้นไม้ เก็บกวาดบริเวณบ้าน มีงานใหม่คืออาบน้ำให้สุนัข และซักผ้าอ้อมเพิ่มขึ้นมาอีก เพราะท่านมีลูกสะใภ้ที่กำลังมีลูกอ่อนพอดี เคยมีคนใช้ผู้หญิงมาอยู่ด้วย แต่ก็อยู่ไม่ทน...555

ส่วนเพื่อนอีกคนได้รับการบรรจุเป็นนายสิบเรียบร้อยแล้ว เช้าก็ไปทำงาน เย็นก็กลับมาช่วยผม ประมาณเดือนกว่า ๆ เขาได้บ้านพักของทางราชการ ก็ปล่อยให้ผมอยู่คนเดียว ช่วงนี้งานจะหนักมาก จะงีบก็ไม่ได้งีบ ที่หน้าบ้านจะได้ยินเสียงกริ่งแขกเหรื่อที่มาพบท่านดังตลอด ทำให้ระแวง :l-

ผมรับใช้ท่านอยู่ 5 เดือน ผมไม่ได้ลากลับบ้านเลย และในระหว่างที่อยู่ผมก็บอกกับท่านว่าอยากจะกลับกองพันตลอด เพราะที่กองพันมีเพื่อนคุย และไม่เหงา

และในเดือนสุดท้ายของการปลดประจำการ ท่านเรียกผมเข้าไปพบและบอกว่าจะส่งผมกลับไปที่กองพัน เพื่อไปฝึกวิชาชีพพลทหารก่อนปลดประจำการ 1 เดือน ผมดีใจมากที่จะได้กลับไปอยู่กับเพื่อน ๆ อีกครั้ง

ผมเดินทางกลับกองพันที่ จ.กาญจนบุรี ในเดือนสุดท้ายของการปลดประจำการ ได้พบกับเพื่อน ๆ ซึ่งเหลืออยู่ไม่กี่คน เพราะบางคนก็ประจำการ 6 เดือนบ้าง, 1 ปีบ้าง และหนีทหารบ้าง เหลือจริง ๆ ประมาณ 20 คน

คืนก่อนวันสุดท้ายของการปลดประจำการ ทางกองพันมีมหรสพมาให้พวกเราดู ในวันรุ่งขึ้นพวกเราก็เข้าแถวรับใบปลด และอำลาอาลัยกันด้วยหยาดน้ำตา...

ปิดตำนานทหารเกณฑ์ประจำตัว.....สวัสดี...

ผมคือทหารประจำตัว ตอนจบ

ขอบคุณเจ้านายที่แสนดี กับการชุบชีวิตใหม่ให้เด็กบ้านนอกคนหนึ่งได้มีชีวิตที่ดีจนถึงทุกวันนี้......ครับผม .....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-05-2012 at 10:57.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แถวววววววตรง..ตามระเบียบพักกกกกก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    พลทหาร พล พระยาแล
    ในฐานะที่คุณเป็นทหารและนำความลับทางราชการมาเปิดเผย
    ก้าวออกมาข้างหน้า 3 ก้าว..."แบกโลกท่าเตรียม"..ปฏิบัติ
    :,1-

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    ชีวิตผมก็ไม่ต่างกับเพื่อนครับ(2 ปีเต็มๆ) ผมเป็นทหารการเงินประจำ บก.พัน รับเงินเดือนๆละ 420.-บาท เบี้ยเลี้ยงรับเต็ม วันละ 24.-บาท รับหลายกว่าเขา..เวลาว่างก็ไปช่วยดูแลบ้านหัวหน้าการเงิน แต่ทำงานน้อยกว่าเพื่อนนิดหนึ่ง..ชีวิตทหารเกณฑ์ มันก็มีความสุขอีกแบบครับ..:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...ขอเว่าแฮง น้อครับอ่ายพล ....เป็นนายพล แต่เป็นคนอิสาน แต่บ่เว่า ลาว ...เว่าลาวแร่วอายหมู่คักน้อ ....ท่านนายพล ลืมซาติ
    ...เป็นเถิ่งนายพล แต่บ่จ่างคนรับใช้ เอาทหารเกณท์ มา เฮ็ดแทน ทุกอย่าง แม้ กระทั่ง งานของ ผู่หยิง ....เงินเดือน + เงินพิเศษ ต่างๆ กะได่หลายแต่กะบ่จ่างคนรับใช้ต่างหาก เอาทหาร ที่รับใช้ชาติ มาซักผ่า ถูเฮือน ซักผ่าอ้อม นำ โอ้ยๆๆๆ หงึด เมืองไทยสิเป็นจั่งซี่ ไป อีก ดน บ่ น้อ ....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มักม่วน
    มักความคึดเห็นของ กระทิสด อิหลี ขอบคุณๆ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    โอ้ยคือลงโทษโหดแท้อ้าย แบกโลก เสียกปาเข็งบ่ได้ติอ้ายจั่งสิมัน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    555555555 กะทิสด ซูมื่อนี่กะมีเด้ บ่แมนมีแต่ในอดีต

เพิ่นจั่งเอิ้นว่าไปรับใช้ซาติ กะจั่งว่า ...5555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    ค่ำคืน เขายืนเดียวดาย
    กอดปืนแนบกายอุ่นใจในลมหนาว
    ท้อง ฟ้ามีเดือนกับดาว
    ติดตามตัวเขา ทุกราตรีกาล
    เป็นททหารอดทน
    หากินกับปืนกล พิทักษ์ถื่นแดนไทย
    กี่คนจะมาเข้าใจ
    ว่าเขาทำเพื่อใคร
    ถ้าไม่ได้ทำเพื่อคุณ
    ดาวเดือนลอยเกลื่อนท้องฟ้า
    ยิงให้ตกลงมาติดบ่าได้สบาย
    ดาวเดือนลอยเกลื่อนนภา
    ยิงให้ตกลงมาติดบ่าก็มากมาย
    ติดแล้ว จะมีอะไร
    ถ้าเขาไม่ได้เป็น ททหารอดทน
    ททหารลูกหลานคนจนๆ
    ไม่กระเสือกกระสน
    ก็เป็นแค่พลทหาร
    โชคดีแค่พิกลพิการ
    ก็พอได้เล่าขานให้ลูกหลานอดทน
    อับจนเขาก็ยังเจียมตัว
    ไอ้กลัวนะกลัว ว่าลูกปืนจะวิ่งชน
    แต่จับปืนยืนด้วยเหตุผล
    ก็หวังว่าผู้คนคงพอจะเข้าใจ
    ดาวเดือนลอยเกลื่อนท้องฟ้า
    ยิงให้ตกลงมาติดบ่าได้สบาย
    ดาวเดือนลอยเกลื่อนนภา
    ยิงให้ตกลงมาติดบ่าก็มากมาย
    ถ้าเขาไม่ได้เป็น ททหารอดทน
    :l- :l- :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    คึดฮอด ตอนไปรับใช้คือกันครับ แต่ต่างตรงที่ผมเป็นทหารเรือ คึดฮอด ตอนปลดประจำการ อาลัยอาวรณ์เพื่อนๆ เพราะว่าอยู่นำกันมาตั้ง 2ปี

Tags for this Thread