หัวข้อ: เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เขียนไดอารี่ เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

สวัสดีครับพี่น้องชาวบ้านมหาทุกท่าน
    กระทู้นี้ผมขอเขียนไว้ในไดอารี่เนื่องจากว่ามาบุรีรัมย์กับสุรินทร์ในครั้งนี้
    มีความประทับใจหลายๆสิ่งหลายๆอย่าง ผมบ่คาดคิดว่าจะได้มาสองจังหวัดนี้แบบเต็มอิ่มจั่งซี่ครับ
    ช่วงนี้เป็นหน้างานของผม หลังจากที่พักไปหลายมื้อพอสมควรครับ
    ผมได้มีโอกาสได้มาทำมาหาเลี้ยงชีพทางจังหวัดสุรินทร์/บุรีรัมย์เลยได้มีโอกาสแวะเที่ยวไปในโตครับ
    ถือว่าเป็นโอกาสดีครับที่จะได้เห็นบ้านเมืองทางนี้ไปนำครับ และถือเป็นกำไรชีวิตอีกอย่างหนึ่งครับ
    เดิมทีผมกะอยากมาท่องเที่ยวใน 2 จังหวัดนี้อยู่แล้วครับ เอิ้นได้ว่าเข้าทางพอดีครับ

เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    หลังจากที่งานแรกผมได้ไปอำเภอชุมพลบุรี แล้วมาต่อที่อำเภอพลับพลาชัย

จากนั้นผมกะไปอำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์ แต่การเดินทางครั้งนี้ผมเลือกที่จะใช้ถนนสาย24 ครับจึงต้องผ่านอำเภอประโคนชัย
    แต่สายตากะเหลียวไปเห็นป้ายบอกทางพอดีครับ "ไปอุทยานฯพนมรุ้ง 18 กิโลเมตร" ถึงจะออกนอกเส้นทางแต่กะอยากไปครับ
    เพราะว่ายังมีเวลาเดินทางอีกอยู่หลายชั่วโมงครับ

ฮอดแล้วครับ กว่าจะขึ้นมาได้ครับรถเก่าขึ้นยากครับ อิอิ
    แต่ก็มาถึงโดยปลอดภัยครับ

1.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายเด่นเป็นสง่าครับ ดีใจหลายครับที่ได้มาเห็นครับ

2.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายบอกความเป็นมาของสถานที่แห่งนี้ครับ

3.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    แผนผังแสดงบริเวณสถานที่แห่งนี้ครับ

4.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ศูนย์ข้อมูลครับ สอบถามกันได้ครับ

5.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายแจ้งราคาค่าเข้าชมครับ มีให้เห็นอย่างชัดเจนครับ

6.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    อ่านรายละเอียดการเข้าชมครับว่ามีหยังแหน่

7.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    นี่เป็นประกาศครับ อ่านเบิ่งแล้วครับ อิอิ ใช้สิทธิ์ราษฏรเต็มขั้นครับ

8.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    บัตรผ่านทาง เข้าชมครับ 20 บาทครับ ถ้าจ่าย 30 บาทจะได้เบิ่งฮอดปราสาทเมืองต่ำครับ (อยู่ห่างออกไป 8 กิโลเมตร)

9.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ทางขึ้นไปชมปราสาทพนมรุ้งครับ

10.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    สนามหญ้าด้านข้างทางเดินครับ ถืกฝนเขียวสบายตาครับ

11.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายบอกทาง

12.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายบอกแสดงไว้ให้ทราบว่าภาพต่อไปนี้คืออิหยัง (ภาพ 13 - 15)

13.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

14.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

15.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

16.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    เก็บภาพเป็นที่ระลึกไว้เบิ่งครับ

17.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

18.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

มีต่ออีกครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    บล็อก
    6

มีรูปภาพประกอบ เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

ประทับใจหลายครับที่ได้แวะมา
    ถ้ามีโอกาสผมก็สิแวะมาอีกครับ
    19.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

20.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

21.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

22.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ป้ายนี้อธิบายบอกถึงสิ่งที่อยู่ในภาพ 21/23/24 นะครับ

23.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

24.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

25.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    เขียนถึงภาพ 26 - 28 ครับ

26.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

27.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

28.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

29.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    เป็นภาพผนังด้านบนที่ถูกความมืดบดบังไว้ครับ

30.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

31.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    พื้นผิวหินบริเวณห้องนี้ครับ

32.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    อีกห้องในความมืดสนิทครับ

33.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ภาพนี้มองจากข้างหลังมาด้านหน้าครับ

34.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

35.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

36.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

37.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

38.เมื่อผมได้มาเยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ความประทับใจของผมยังมีต่ออีกครับ

บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

มีต่ออีกครับ

39.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

40.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

41.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

42.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    มองลงมายังด้านหน้าครับ

43.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    พื้นผิวทางเดิน

44.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

45.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง
    ของที่ระลึก มีให้ผู้มาท่องเที่ยวได้เลือกซื้อหาครับ

46.เมื่อผมได้เยือนอีสานใต้ ตอน อุทยานประวัติศาสตร์พนมรุ้ง

หลังจากที่ชมงามงดงามโบราณสถานแห่งนี้เป็นที่อิ่มใจแล้ว
    ผมกับคู่ชีวิตก็ได้เดินทางต่อไปยังอำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์ต่อไปครับ
    ถึงที่หมายปลายทางโดยสวัสดิภาพครับ
    ต่อไปพบกันที่อำเภอเฉลิมพระเกียรติครับ
    และทุกอำเภอที่ผมได้ไป ผมสิมาเล่าสู่พี่น้องได้อ่านนำกันครับ
    ถือว่าพาพี่น้องไปเที่ยวเนาะครับ
    พี่น้องทางนี้เพิ่นอัธยาศัยดีเป็นกันเอง น่ารักครับ
    ขอบคุณบ่าวคนเดิมเว็บบ้านมหาดอทคอมที่มีพื้นที่ให้ผมได้มาเล่า
    และนำภาพมาสู่พี่น้องเบิ่งนำกันครับ
    สวัสดีครับ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    นายแบบเลื้อลายกับคนสำคัญข้างกายและใจน่ะสำบายดีบ่จ้า
    ไปไสกะพากันหาแต่แนวกินกับหม่องเที่ยวมาอ้าง เคียดแล้วเด๊ะ
    อยากไปๆๆๆๆๆ :l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    ขอบคุณคับ ที่พาเที่ยว ภาพชุดนี้สิเป็นหมอก หลายภาพ
    อาวเต็ม ใช่กล้องตัวเดียวกัน กับที่ถ่ายโพนพิสัย บ่คับ
    ลป. ลืมไป ผมมักภาพชุดที่ถ่ายโพนพิสัย

บล็อก
    6
    ตอบ..น้องหน่อย//สำบายดีครับ เรื่องกินกับสถานที่ท่องเที่ยวต้องมาเป็นอันดับแรกครับฮ่าๆ
    ขอบคุณครับ

ตอบ..อีหยังสิปานนั้น
    นับถือในการสังเกตครับท่าน กล้อง(คอมแพ็ค)โตเดียวกันครับแต่ว่าตอนนี้ถ่ายบ่ได้อีกแล้วครับ ฮ้างแล้วครับผม
    ตอนนี้ผมยังหาตังค์ไปถอยโตใหม่อยู่ครับ จักสิได้ตอนได๋ครับ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เดี๋ยวนี้เพิ่นเฮ็ดงามเนาะเถ่า แต่กี้ตอนเคยไปหลายปีแล้วล่ะ (สมัยเรียนอยู่กาฬสินธุ์)ยังรกร้างอยู่เลยแม๋ะจ้า..เป็นตาเที่ยวเนาะ..
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เบิ่งแล้วกะออนซอนนำเนาะได้ไปเที่ยวไปในตัวเลยงามหลายปราสาทเขาพนมรุ้งหนะอยากหาเวลาไปเที่ยวคือกันยุตอนนี้กะเบิ่งฮูปไปกอ่นเนาะขอบคุณทั้งสองเด้อที่มีฮูปงางๆๆมาให่ได้เบิ่งกัน:*-:*-

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ถ่ายรูปได้งามมากค่ัะ อิจฉาคนได้ไปนำเนาะ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    ทริปนี้ได้เลาะไปเรื่อยเนาะครับ เบิ่งกะเป็นตาอิจฉาจักหน่อยยุ ได้เลาะ

Tags for this Thread