หัวข้อ: ขอถามเรื่องบทสวดมนต์แหน่ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ขอถามเรื่องบทสวดมนต์แหน่ครับ

ในหนังสือ มนต์พิธี ที่ผมมีอยู่ อยากสวดมนต์ให้ได้ตามประเพณีบ้านเฮา แต่กะบ่ฮู้ว่า งานใด๋เพิ่นใช้บทใด๋
    เช่น งานศพใช้บทใด๋ประกอบกันแหน่ ฮู้จักแต่ กุสลาธัมมา แต่ก่อนสิมาฮอดกุสลา เพิ่นสวดบทใด๋ก่อน จบกุสลาแล้วเพิ่นสวดบทใด๋ต่อ
    ยามบุญเพิ่นสวดบทใด๋แหน่
    ยามตั้งมงคุน เพิ่นสวดบทใด๋แหน่

เวลาเปิดอ่าน สิมีชื่อของแต่ละบท แต่บ่ฮู้ว่าบทใด๋ใช้ตอนใด

บอกผมแหน่ครับ ผมยังบ่มีเวลาสิไปบวช แต่อยากสวดมนต์ได้ครับ

ปกติกะสวดมนต์อยู่ประจำ กะมีแค่ อิติปิโส จบด้วย อิมินาปุญญกาเม

ขอควมฮู้แหน่ครับ

ขอบคุณครับ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..เดี๋ยวอ้ายสิมาตอบให้เด้อเซียงสี..ใจเย็นๆ..ไปกินลาบปั้มฮ่างจักคราวก่อน..มาเด้อ..

..แรกๆ..การสวดศพที่บ่แม่นอภิธรรม 7 บทหรือ 7 คัมภีร์..เพิ่นสิสวด

พระธัมมะสังคณีมาติกา..หรือกุสะลา ธัมมา..บทยาวๆ..จบกุสลากะสวด..พระมาหาปัฎฐาน ที่สวดว่า..เหตุปัจจะโย ฯ..สวดแค่นี้หละที่บ้านอ้าย..จากนั้นกะบังสุกุลตาย..ให้พร.หยาดน้ำหาผุตาย...ยถา/สัพพี/อยัญจะโข/ภะวะตุสัพ...จบ...สวดแบบนี้สิใช้สวดกลางคืน
    ที่มีศพตั้งอยู่ที่บ้านหรือที่วัด..

ไว้แค่นี้ก่อนเด้อ..เดวมาต่อ...

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ได้แต่ บทสวนมนต์เย็น ตั้งต้นแต่ อะระหัง สัมมา .... ไปจนฮอด บท สวดแผ่ส่วนกะศล นั้นละ ทางนี้กะดาย นอกนั้น มิดจัด คั้นเป็น ตำราอาหาร พอฮู้ยุ๊ ฮ๋าๆๆ :l-

ถ้าฟังอ้ายดุลย์

ขอบคุณครับอ้ายดุลย์ นี่ล่ะ นี่ล่ะแบบนี่ล่ะที่ผมอยากฮู้ครับ

สิได้ฮู้ว่างานได๋ เริ่มบทได๋จบบทนี่สิไปต่อบทได๋
    ตั้งใจว่าสิสวดให้ได้ก่อนไปบวชครับ

ขอบคุณอีกเทียครับอ้าย ดีใจหลายครับ

นู๋น้อย ...... พอปานกันครับตอนนี้ ได้ส่ำกัน

แต่ตั้งใจสิสวดให้ได้ก่อนไปบวชครับ บ่แม่นบวชแล่วไปนั่งพนมมืออยู่ซือๆอยากอายแม่ออกแม่จนเพิ่นครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ย้าน อยากอายแม่ออก ว่าติ บ่ปัญหา ว่าแต่ ให้ศีลให้พร ได้ กะโอเคละ อายุ วรรณัง สุขัง พะลัง.....กะได้ฉันท์ เพล แล้วละ แต่บทสวดอื่นๆช่วงเป็นนาค ได้ ท่องแท้ๆบ่ต้องห่วง หนังสือ หนาปานดิ๊กชั่นนารี่ พุ้นละ.... จากการสังเกตุมาแต่น้อยจนใหย่ บทสวดกะบ่ต่างจากที่เฮาสวดยามแลงดอกจ้า ยกเว้น ไปบวชวัดใด๋ที่รับทำพิธีต่างๆ อย่างเช่นสวดสะเดาะห์เคราะห์ สวดพานยัพ จั่งบทสวดต่างหมู่และยาววววววแฮง คนนั่งฟังกะจนหลับ :l-:l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    เซียงสี ยาย นะโม ตะซะ บ่จบจ้อยหลง

ธุจ้าธุจ้าธุจ้า ทั่นมหาตุลย์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuzing; 31-05-2012 at 20:38.
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    สวดถวายพรพระยามวันศีล
    ให้ศีล
    ตั้งนะโม
    อิติปิโส
    พาหุง
    มหาการุณิโก
    ภะวะตุสัพ
    จำซื่อคาถาบ่ได้

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..มาต่อใหม่เด้อเซียงสี.เป็นหวิ่งๆ..หัวตะกลับมาจากปั้มฮ่าง..

..บทสวดหลักๆ ที่เพิ่นนิยมสวดในงานพิธีต่างๆคือ..*(นอกจากตั้งนะโม 3 จบ)..

นะโมการะอัฏฐะกะ..หรือนะโม8 (โย จักขุมา )/ ระตะนะสูตร สวด 6 บท.( ยัง กิญจิ วิตตัง)/ มังคะละสูตร(อะเสวะนา จะ พาลานัง ) /กะระณียะเมตตะสูตร มักสวดย่อ ไม่สวดเต็มสูตร( เมตตัญจะ สัพพะโลกัสสะมิง ) ขันธะปะริตตัง ( วิรูปักเขหิ เม เมตตัง )/ อาฎานาฎิยะปะริตตัง สวดย่อ ( วิปสิสสะ นมัตถุ จักขุมันตัสสะ) อะภะยะปริตตัง ( ยันทุนนิมิตตัง ) โมระปะริตตัง ( อุเทตะยัญจักขุมา เอกะราชา ) โพชฌังคะปะริตตัง ( โพชฌังโค สะติสังขาโต ) สะระณะคะมะณะปาฐะ (นัตถิ เม สะระณัง อัญญัง ) สักกัตตะวา/ ***บทสวดเหล่านี้จะใช้สวดทั่วๆไป..

** บทสวดงานศพ ..พระอภิธรรม 7 คัมภีร์/คือ ..พระสังคณี/ พระวิภังค์/พระธาตุกถา/พระปุคคะละปัญญัตติ/พระกถาวัตถุ/พระยะมะกะ/พระมหาปัฏฐาน/..จำง่ายๆแบบย่อๆคือ..สัง/วิ/ ธา/ปุค/กะ /ยะ /ปัฏ/....บทสวดอื่นๆคือ..พระสังคณีมาติกา ( กุสะลา ธัมมา )
    ติโรกุฑฑะสูตร สวดย่อ ( อะทาสิ เม / หรือ อยัญจะโข ทักขิณา ทินนา ) กาละทานะสุตตะคาถา ( กาเล ททันติ สะปัญญา )

*** บทสวดให้พรก่อน/หลัง ฉันอาหาร...นอกจาก ยถา/สัพพี แล้วก็มี..มงคลจักวาฬน้อย/มงคลจักวาฬใหญ่ ( ไม่ค่อยนิยมสวดนอกจากงานใหญ่ๆ) ถวายพรพระ/อิติปิโส (พาหุงสะหัส ) บทกรวดน้ำอิมินา/ เทวะอุยโยชะนะคาถา ( อายุโท พะละโท ธีโร) ท้ายสุดที่ต้องสวดทุกครั้งและเป็นบทสุดท้ายคือ.ภะวะตุ สัพพะมังคะลังฯ....

...บทสวดท้ายทำวัตรเช้า-เย็นที่ต้องสวดให้ได้คือ...ตังขะณิกะปัจจะเวกขะณะ ( ปะฏิสังขา โย) อตีตะปัจจะเวกขะณะ ( อัชชะมะยา อะปัจจะเวกชิตวา )

..สวดได้ซ่ำนี่กะสบายๆแล้วครับเซียงสี บ่ต้องอายแม่ออก..ขออนุโมทนาบุญทำเด้อครับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 31-05-2012 at 23:33.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ขออนุโมทนา สาธุบุญนำเด้อครับท่านเซียงสีฯ ตอนผมบวชก็ได้ใช้บทต่างๆตามที่ท่านมหากล่าวไว้ทุกประการครับ ขอบคุณหลายๆครับท่านมหาฯ