หัวข้อ: อิ๊กคิวซัง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

อิ๊กคิวซัง

อิ๊กคิวซัง

หนึ่งใน 'การ์ตูนญี่ปุ่น' ที่ข้าพเจ้า 'ติด' มานาน
    ย่อมมี 'อิ๊คคิวซัง' อยู่ด้วย
    ชอบทั้ง 'อิ๊คคิวซัง...คับผม' .
    ..จนถึง 'จะรีบไปไหนๆ..'

รวมทั้งชอบ 'ปุจฉา' กับ 'วิสชันา' ที่ 'สอน' อะไรเรามากมาย

อิ๊กคิวซัง' Ikkyu-san มีตัวตนจริงๆค่ะ

ท่านมีชื่อในวัยเด็กว่า 'เซนงิกามารุ'
    เกิดเมื่อวันที่ 1 มกราคม ค.ศ.1349 (พ.ศ.1892) เมืองซะกะโน
    ใกล้เมืองเกียวโต

' อิ๊คคิวซัง' มีพ่อเป็นจักรพรรดิฝ่ายเหนือ ส่วนมารดา
    ที่การ์ตูนเรียก 'ท่านแม่' ของเณรน้อย เป็นเจ้าหญิง
    ในราชวงศ์ ฝ่ายใต้ และถูกขับจากวังตั้งแต่
    อิ๊กคิวซังยังไม่คลอด

สาเหตุที่ 'ท่านแม่' ที่เป็นเจ้าหญิงถูกขับออกจากวัง
    เพราะถูกฝ่ายตรงข้ามใส่ร้ายป้ายสี

จากจดหมายของอิคคิวที่เขียนถึงท่านแม่
    ประทับใจมากค่ะ

?ท่านแม่ครับ สบายดีหรือเปล่า ?
    เมื่อคืนผมเห็นดาวดวงหนึ่ง ส่องแสงสุกใสอยู่บนปลายยอดสนซีด้าร์
    เวลามองดาวดวงนั้น ผมรู้สึกถึงความอ่อนโยนของท่านแม่
    ผมบอกกับดวงดาวนั้นว่า ผมเป็นลูกผู้ชาย ดังนั้นผมจะไม่ท้อแท้
    ถ้าเมื่อใดที่ผมเหงา ผมจะเขียนมาคุยด้วยอีก
    แค่นี้นะครับ แล้วจะเขียนจดหมายไปหาท่านแม่อีก

อิ๊กคิว

ท่านแม่ครับ สบายดีหรือเปล่า ?
    เมื่อวานนี้ที่วัดของเรา มีคนที่หมู่บ้านข้างๆเอาลูกแมวตัวน้อยมาให้
    เจ้าแมวน้อยร้องไห้เพราะว่ายังติดแม่ของมันอยู่
    ผมบอกกับมันว่าอย่าร้องไห้เลย เจ้าจะไม่เหงาหรอก
    เป็นลูกผู้ชายหรือเปล่า อดทนไว้ วันหนึ่งเจ้าจะได้เจอแม่แน่นอน
    แค่นี้นะครับ แล้วจะเขียนจดหมายไปหาท่านแม่อีก

อิ๊กคิว?

อิ๊กคิวซัง

อิ๊กคิวซัง

อิ๊กคิวซัง

อิ๊กคิวซัง

ภาพจากเรื่องอิคคิวซัง

อิ๊กคิวซัง

<object width="315" height="80"><param name="movie" value="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2EB7BDPD&Autoplay=0"><param name="scale" value="noscale" /><param name="wmode" value="transparent"><embed src="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?Autoplay=0&songID=V2EB7BDPD" width="315" height="80" scale="noscale" wmode="transparent"></embed></object>

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 23-06-2009 at 16:34.

อิสระ เสรี เสมอภาค

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    การ์ตูน ในดวงใจค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    อิคคิวซัง เณรน้อยเจ้าปัญญา มักเบิ่งคือกันจ้าตอนเป็นเด็กน้อย

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ขอบคุณหลายๆสำหรับความรู้ ผมกะมักอิ๊กคิว แต่ซุมื้อบ่ค่อยใด้เบิ่งย่อนบ่มีเวลา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาววาปี
    ขอบคุณหลายๆๆจ้า มักคัก อิคคิวซัง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายทิดใจ
    บล็อก
    1
    สอยๆ สาวสำน้อยบ่รู้จัก อิคคิวซัง ผัดเขาจับไปทัง จะรีบไปไหน จะรีบไปไหน พักเดี๋ยวหนึ่ง อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ผมกะมักเบิ่งอิคคิวซังคือกันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    บ่ฮู้เด้ว่าอิกคิวซังประวัติที่มาจังไดเนาะอยู่บ้านเขาซาวกว่าปีแล้วกะพึ่งสิฮู้ที่มาของอิกคิวมื้อนี้ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ:*-

Tags for this Thread