หัวข้อ: ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ nop6233

พบปะพูดคุย ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

พอดีผมได้เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด อ.ชะอำ จ. เพชรบุรี เป็นพิมพ์หน้าตรง พิมพ์นิยมจะเป็นหน้าหันข้างเล็กน้อย แต่พิธีเดียวกันครับ
    พอผมพาแฟนกับลูกสาวไปถึง ก็เจอเขากำลังแห่นาค รอบโบสถ์ เลยไปจอดหน้ากุฏิท่าน ผมเลยลองเดินไปเปิดประตูเข้าไป เห็นหลวงพ่อองค์หนึ่ง ห่มครองจีวรเรียบร้อย ยืนหันหลังทำงานของท่าน หยิบจับอะไรอยู่ ก็เลยถามท่าน (เพราะไม่รู้มาก่อนว่าหลวงพ่อแถม ตัวจริงเป็นยังไง - -*)
    ว่า ...ขอโอกาสครับหลวงพ่อ ..
    --ท่านก็หันมา
    .. หลวงพ่อแถมท่านอยู่ไหมครับ ..
    --ท่านก็ถามกลับว่ามีอะไร
    ผมมองดู เลยนึกได้ว่าเหมือนในรูปภาพในเนต เลยถามท่านย้อนอีกที
    ...หลวงพ่อคือหลวงพ่อแถมใช่ไหมครับ
    ท่านก็ถามคืนคำเดิม ผมก็เลยกราบเรียนท่านว่า ...กระผมจะมาทำบุญกับหลวงพ่อครับหลวงพ่อว่างไหมครับ
    --ท่านก็ตอบว่า เออได้ ๆ
    ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

ผมเลยรีบกลับออกมาที่รถหยิบสิ่งของต่าง ๆ ออกมา แล้วเข้าไปในกุฏิท่าน ท่านก็ไปนั่งรอที่อาสนะของท่าน ผมก็ถวายประเคนของต่าง ๆ ชวนท่านคุยเล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วขอถ่ายรูปท่าน ๆ ก็อนุญาต และยังรบกวนท่านให้จารเหรียญรุ่นแรกของท่านให้ พอเสร็จเหรียญแรก

ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

ผมเลยเอาเหรียญปลอมเรียนแบบให้ท่านดู บอกว่า หลวงพ่อครับ เหรียญหลวงพ่อมีคนทำปลอมด้วยครับ ผมไปเช่ามา ท่านว่าไหน ๆ เอามาดู เลยส่งให้ท่านดู ท่านว่า เออเหมือนว่ะ ผมเลยบอกว่า ของปลอมจะบางกว่าครับ แล้วหลวงพ่อก็พูดว่า เออ ๆ ไม่เป็นไร จารเสร็จก็ใช้ได้ละ ว่าแล้วก็ลงมือจาร และบริกรรมขมุบขมิบ แล้วกำเหรียญ อยู่ชั่วอึดใจ ก็เป่า ส่งคืนให้ผม พร้อมกับพูดว่า เอ๊า ใช้ได้เหมือนกัน *-*

ดีใจสุด ๆ กลายเป็นว่า ผมได้รุ่นแรก 2 เหรียญเลยครับ ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด ประทับใจในความเมตตาของท่านจริงครับ ท่านใจดีมาก ผมเดินออกไป เช่าบูชา วัตถุมงคลที่ตู้ เดินออกมาจะลาท่านกลับ ท่านก็ขอดู ว่าบูชาอะไรมั่ง ท่านถือห่อนั้นไว้ (บูชาหลายองค์) แล้วก็เป่าให้อีก *-* ไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด 2 เด้ง เฮง ๆ แท้ ประทับใจท่านมากครับ ถ้าทุกท่านมีโอกาสก็ชวนเชิญ ไปทำบุญที่วัดท่านได้ครับ ยังมีเสนาสนะ ที่ยังสร้างไม่เสร็จ เช่นโบสถ์ เป็นต้น

ส่วนนี่คือเหรียญท่านครับ เหรียญแท้ กับเหรียญปลอม ปลอมสีดำ ๆ และบางกว่าครับ

ดูความแตกต่างที่สังเกตุได้ คือเหรียญแท้ จะหนากว่า รูปเหมือนท่านจะ นูน มากกว่า ด้านหลัง จะเต็มไม่เป็นแอ่งกระทะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nop6233; 02-06-2012 at 20:28. เหตุผล: แก้คำผิดและเพิ่มภาพ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    สาะุ ขออนุโมทนานำเด้อครับๆๆๆๆ