หัวข้อ: ผมจะคอยแปลจากเขมรไทย เป็นเขมรพนมเปญ

khmer168
    Guest

ผมจะคอยแปลจากเขมรไทย เป็นเขมรพนมเปญ

ต่อไปผมจะพยายามเข้ามาแปลทุกคำถามที่ถามเกี่ยวกับเขมรไทย เขมรกัมพูชา ส่วยสุรินทร์ ส่วยศรีสะเกษ ส่วยภาคเหนือของกัมพูชา
    เพราะบังเอิญพอจะอ่านภาษาเขมร ภาษาลาว ภาษาปะกิต ได้บ้างนิดๆหน่อยๆ ถ้าไม่ใช้ก็กลัวลืม ก็เลยจะถือโอกาสนี้มาละเลงให้หายอยาก
    ก็อย่าหาว่าโอ่เลย นึกเสียว่าเป็นผู้เฒ่าบ้ายอก็แล้วกัน เน๊าะบองปะโอน

เพราะหลายๆคำที่เขมรไทย กับเขมรแท้ๆแตกต่างกันอยู่
    ใช่เขมรไทยอาจพูดกับเขมรกัมพูชารู้เรื่อง
    แต่บ่อยครั้งที่อ้าปากหวอเหมือนกัน

ดังนั้นผมก็ขออาสาเป็นตัวกลางให้ก็แล้วกัน
    เผื่อวันใหนต้องการเรียกใช้ ก็ mail มาล่วงหน้ายินดีรับใช้ด้านภาษาครับ
    ถ้าจะให้แปลเอกสารก็ OK ผมขอทำเป็นวิทยาทานตาม mail ให้ฟรีๆ ตามโอกาส
    เพราะบางช่วงก็อยู่พนมเปญนาน
    บางช่วงก็อยู่ไทย
    สังเกตุง่ายๆถ้าหายไม่เห็นในweb หรือใช้web เป็นภาษาปะกิดก็คือไม่อยู่ในไทย

ออร์กุน ตุ้กเจียมุน

khmer168
    Guest

Re: ผมจะคอยแปลจากเขมรไทย เป็นเขมรพนมเปญ

ที่ บ่าวสกล เว้าบ่อยๆ ว่า ออร์กุน ขอบเจิ๊ต

ผมอยู่ที่กัมพูชาสิบกว่าปี และก็อยู่มาหลายจังหวัดเหมือนกัน
    จะใช้ ออร์กุน ออร์กุนเจริญ เกือบทั้งหมด

KomsanChuaisuk
    Guest

Re: ผมจะคอยแปลจากเขมรไทย เป็นเขมรพนมเปญ

เพื่อนพาพูดครับเป็นเขมรที่ ลำดวน สุรินทร์ แต่ก็ใช่ที่กัมพูชาพูดออร์กุณแน่นอนจึงช่วยชี้แนะด้วยครับเพราะผมยังพูดเขมรไม่เป็นเช่นกัน (พูดได้แต่กวย)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ pddc54

ผมเป็นอีกคนที่สนใจในภาษาเขมรกับพูชา ว่าง ๆ จะเข้ามาคุยด้วยครับ

Guest

จมเรียบซัวบาต pddc54 ว่าง ๆช่าวยชี้แนะด้วย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ pddc54

จุมเรียบซัวบาต คุณบ่าวสกลคนเว้าหลายภาษา

ผมมีพอมีความรู้นิดหน่อยครับคงไม่อาจชี้แนะได้หรอกครับ น่าจะเป็นฝ่ายขอคำแนะนำมากว่าครับ เป็นคนเขมรสุรินทร์พูดเขมรได้แต่อ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ พอเข้ามาเวปนี้รู้สึกว่าตัวเองยังรู้น้อยมากเมื่อเทียบกับบางคน ก็เลยอยากเข้ามาอ่านบ่อย ๆ เพื่อศึกษาเพิ่มเติม (ตอนนี้กำลังฝึกอ่านและเขียนอยู่ครับ)

จุมเรียบเลีย...

จุมเรียบซัวบาต คุณบ่าวสกลคนเว้าหลายภาษา

อยากนำเสนอเพลงเขมรให้ฟัง มีวิธีการทำอย่างไรครับ

ออร์กุน...

Guest

บาต นาย ถามบองเชนนะ ผมก็ไม่เคยโพต์มาก่อน

ออร์กุนนะ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อาเจา

อยากจะศึกษาเก็บอนุรักษ์ใว้ เผื่อมีโอกาสแวะเยื่ยมถิ่นภาษาแม่ หากท่านใดมีแล่งที่ให้ความรู้เกี่ยวกับภาษาเขมร (กัมพูชา) กรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะครับ