หัวข้อ: ภาพดอกไม้ชื่อ "ผกากรอง" ดอกไม้สวยงามอันดับ 9 ของโลก

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ ภาพดอกไม้ชื่อ "ผกากรอง" ดอกไม้สวยงามอันดับ 9 ของโลก

สวัสดีครับพี่น้องชาวบ้านมหา.com ทุกท่าน
    มื้อนี้ผมยังอยู่ในช่วงออกเดินสายไปทุกอำเภอของจังหวัดสุรินทร์กับจังหวัดบุรีรัมย์อยู่ครับ
    พอดีได้มีโอกาสเที่ยวเบิ่งบ้านเบิ่งเมืองเพิ่นไปนำเนาะครับ
    เร็วๆนี้จะมีภาพสถานที่ท่องเที่ยวมาฝากพี่น้องแน่นอนครับ เพราะว่าอำเภอที่จะไปยังอีกยาวนานครับ
    ส่วนกระทู้นี้ผมขอนำภาพดอกไม้สวยๆมาลงก่อนครับ ท่านใด๋มีดอกไม้สวยๆก็มาแจมได้เด้อครับ ดอกไม้ที่ผมใช้ประกอบกระทู้นี้ถ่ายมาจากที่ว่าการอำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ครับ
    พร้อมแล้วก็มาเบิ่งกันเลยครับพี่น้อง...

ภาพดอกไม้ชื่อ "ผกากรอง" ดอกไม้สวยงามอันดับ 9 ของโลก

ภาพดอกไม้ชื่อ "ผกากรอง" ดอกไม้สวยงามอันดับ 9 ของโลก

ชื่อพื้นเมือง : ผกากรองต้น ขะจาย ตาปู ขี้กา คำขี้ไก่ สาบแร้ง
    ชื่อสามัญ : Cloth of Gold, Hedge Flower
    ชื่อวิทยาศาสตร์ : Lantana camara, Linn
    ชื่อวงศ์ : VERBENACEAE

การขยายพันธุ์ : เพาะเมล็ด ตัดกิ่งปักชำ

ลักษณะ : ต้น ไม้พุ่มขนาดเล็ก แตกกิ่งก้านสาขาโดยรอบ ลำต้นมีขนปกคลุม จับดูจะระคายมือ
    ใบ รูปไข่ขอบจะจัก ปลายใบแหลม พื้นใบมีสีเขียวเข้ม ผิวของใบจะสากระคายมือ ใบออกเป็นคู่
    ดอก สีเหลือง แดง ชมพู ขาว ม่วง ดอกเล็กออกเป็นกระจุก อาจมีหลายสีหรือสีเดียว ผล - เมล็ด

มาถึงตอนนี้แล้วหลายท่านคงอยากจะทราบว่าดอกไม้สวยงามที่สุดในโลกมีอะไรบ้าง
    เป็นจั่งใด๋ดอกผกากรองคือมาอยู่ในอันดับที่ 9 ได้

มีคำตอบให้อ่านครับผม

อันดับที่ 1
    ดอกซากุระ

อันดับที่ 2
    ดอกพุทธรักษา

อันดับที่ 3
    ดอกปักษาสวรรค์

อันดับที่ 4
    ดอกไฮเดรนเยีย

อันดับที่ 5
    คาลล่า ลิลลี่ หรือCalla Lily

อันดับที่ 6
    ดอกซูซานตาดำหรือBlack Eyed Susan

อันดับที่ 7
    ดอกโลหิตแห่งหัวใจหรือดอกหทัยหยาดทิพย์หรือBleeding Heart

อันดับที่ 8
    ดอกระฆังหรือBlue Bells

อันดับที่ 9
    ดอกผกากรองหรือLantana

อันดับที่ 10
    ดอกกุหลาบ

ที่มาboard.postjung.com/540748.html

ขอบคุณดอกไม้สวยๆครับที่ยอมให้ผมถ่ายรูป
    ขอขอบคุณขามป้อม(ที่ให้ยืมกล้อง)
    ขอบคุณพี่น้องผู้สนใจ และแจมนำกัน
    ขอบคุณเว็บบ้านมหาที่ให้พี่น้องได้เห็นอิหยังหลายๆอย่าง
    ขอบคุณบ่าวคนเดิมเว็บมาสเตอร์เว็บบ้านมหาแห่งนี้ที่อำนวยความสะดวกย่อโลกให้ใกล้กันครับ
    ลป.(ลืมไป) ขาดบ่ได้ งึดตะของที่ใจเอาคักแหน่
    พ้อกันใหม่มื้อหน้าครับ ขอให้โชคดีทุกท่านสวัสดีครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    งามอีหลีจ้าน้อง บ้านพี่เอิ้นดอกขึ้หมู

ที่เมกาก็มีดอกสีชมพูและสีขาว มื่อใดขยันจิแบกกล้องลงไปถ่ายจ้า อิ อิ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    อยากเห็นดอกลำดับที่ 6 7 8 ค่ะอ้าย :l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับท่านเต็มฯ
    หันมาเล่นกับดอกไม้ใบหญ้า ตามประสาคนมีกล้องเนาะ
    ยอดขายไปถึงไหนครับท่านไตรมาสนี้...ดุลบัญชีเดินสะพัด
    ผมกะมีดอกไม้มามอบให้คือกันครับ..เพื่อเป็นกำลังใจ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ต้นไม้แบบนี้น่ะมันออกอยู่หม่องได๋ค่ะผู้ลังคน หน่อยอยากได้จัก10ต้นสิเอามาไว้ในกระเป๋า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    เว้าเรื่องถ่ายรูปดอกไม้ แล่นหัวตำกันสุเทื่อ กับ ท่านฟี่หายพง งามๆดอกผกากรอง แต่ บ่มักกลิ่นมันขิวๆ ดมแล้วปวดหัวตึบๆ :b-b แต่ สีสันสวยงามเลยทีเดียว

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เยี่ยมมาก ตอบจักหน่อยก่อนน๊า...

ตอบพี่ปุ้ย// ครับพี่ปุ้ย ผมรอเบิ่งดอกผกากรองเมืองนอกนำเด้อครับ อีกอย่างหนึ่งพี่ปุ้ยก็ถ่ายภาพได้สวยงามครับ เห็นฝีมือพี่ปุ้ยแล้วครับ

ตอบน้องหน่อย // เอาไว้ให้อ้ายได้ไปพ้อต้นดอกไม้ 6 - 7 - 8 ก่อนเด้อครับ เดี๋ยวอ้ายจินำมาลงให้เบิ่ง ฮ่าๆๆ

ตอบท่านพีฯ // เห็นดอกไม้สวยๆผมกะอดถ่ายบ่ได้ครับ แต่บ่กล้านำไปโพสต์ในบอร์ดกล้องนำเพิ่นครับ ย้อนว่าฝีมือบ่ถึง เอาไว้ผมมีกล้องเป็นของตัวเองก่อนเนาะครับ ฮ่าๆๆ

โอ้ .. ถ้าเว้าถึงดอกเบี้ย เม็ดเงินในไตรมาสนี้ รู้สึกสิฝืดๆไปครับ ย้อนว่าเป็นช่วงหลังเปิดเทอมใหม่ครับ พ่อแม่ใช้จ่ายไปหลายในช่วงที่ผ่านมาครับ อิอิ

ขอบคุณหลายๆเด้อครับ สำหรับต้นเงิน(ดอลล่า)พอดีละครับผมสิเอามาขยายพันธุ์ต่อยอดครับ

เอาดอกไฮเดรเยียดอกไม้สวยงามอันดับ 5 มาให้แจมนำจ้า ที่บ้านปลูกคือกัน
    รูปดอกที่ยังบ่บานเต็มที่ค่ะ

รูปนี้บานเต็มที่แล้ว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 14-06-2012 at 02:19.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ปักษาสวรรค์ แม่นต้นนี่บ่หือ จ้าอ้ายมีอยู่จุ้มหนึ่งดอกมันสีสดใสดี ตัดเอามาใส่แจกัน หลายเทื่อแล้ว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    งามๆครับภาพถ่ายกะเข่าขั่นยุหย่องกันไปมาเฮ็ดหยังงามเบิ๊ดหละ

Tags for this Thread