หัวข้อ: เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

สวัสดีครับพี่น้องชาวบ้านมหาทุกๆท่าน ช่วงนี้เจ้าของกระทู้กำลังท่องแดนอีสานใต้ 2 จังหวัด ทั้งหมด 39 อำเภอครับ
    กระทู้นี้ผมสิพาพี่น้องไปชมปราสาทบ้านพลวงครับ

ปราสาทบ้านพลวง ตั้งอยู่ที่ บ้านพลวง ตำบลกังแอน อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์
    ใช้เส้นทาง อำเภอปราสาท - ช่องจอม ออกจากสี่แยกถนนสาย 24 ไปตามเส้นทางตลาดชายแดนช่องจอม
    เพียง 4 กิโลเมตร ก็ถึงบ้านพลวง ปากทางเลี้ยวซ้ายเข้าไปอีก 600 เมตรมีป้ายบอกชัดเจนครับ

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ

01เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

02เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

03เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

มาฮอดแล้วครับ สมความตั้งใจ ก่อนเวลาเปิดนั่งรอไปก่อน อิอิ
    ซื้อบัตรเข้าชมเรียบร้อยครับ

04เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

05เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

06เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

บริเวณรอบๆมีต้นไม้ร่มรื่น กับมีสระน้ำเป็นรูปตัวยูครับ

07เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

08เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

เข้าไปชมแบบใกล้ๆครับ เห็นรายละเอียดชัดเจน
    คนสมัยโบราณเก่งคักแหน่ครับ

09เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

10เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

11เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

ก้อนหินขนาดใหญ่ที่วางอยู่รอบๆปราสาท มีให้เห็นบ่หลายครับ

12เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

13เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

14เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

ขึ้นไปบนปราสาทได้ครับ เพราะมีชาวบ้านในพื้นที่แวะมาสักการะเป็นประจำ

15เมื่อผมได้มาเยือนปราสาทบ้านพลวง จ.สุรินทร์

แท่นสำหรับบูชาชาวบ้านนับถือมาก เรียกว่าขออะไรก็สมหวัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เต็มใจให้เธอ; 14-06-2012 at 17:10.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    บล็อก
    6
    16

17

18

ให้ชมความงดงามอีกด้านหนึ่ง แต่หลายๆมุมครับ

19

มองลงมาสนามหญ้า ที่พี่น้องเห็นเป็นเส้นขนานนั่นคือก้อนหินที่ฝังอยู่ในดินครับ
    (โปรดศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเด้อครับ)

20

21
    ก้อนหินแบบนี้ประกอบกันไว้อย่างเป็นระเบียบ

22

23

24
    มีอีกมุมครับ เผื่อพี่น้องอยากเบิ่งเพิ่มเติมจากมุมอื่นๆครับ

สามภาพสุดท้ายสำหรับกระทู้นี้เป็นภาพมุมกว้าง
    นำมาฝากพี่น้องบ้านมหาทุกๆท่านครับ
    ขอบคุณบรรพบุรุษของเราที่ได้สร้างสถาปัตยกรรมอันทรงคุณค่าไว้ครับ
    ขอบคุณพื้นที่แบ่งปันจากเว็บบ้านมหาดอทคอมครับ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    สวยงามอย่างยิ่ง ผมคนสุรินทร์แท้ๆยังไม่เคยไปเลย ขอบคุณที่แวะเวียนไปเยียมเยือน ถิ่นดินแดนปราสาทขอม .......ช่วยกันดูแลรักษา มรดก วัฒนธรรม อันทรงคุณค่าของเราต่อไป

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    สวยงามครับ ถ้ามีโอกาสกะสิลองแวะไปเที่ยวเบิ่งจักเทือครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    งามหลายของเก่าแก่โบราณเฮาเนาะเพิ้นสร้างไว้ได้คักหลายกอ้นหินลูกใหย่ๆๆเพิ้นกะมีปัญญาหยกมาเรียงกันได้แบบลงตัวเนาะมีโกาสกะสิไปเที่ยวชมคือกันยุ:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ประภาส
    งามละออตาหลายเด้ บ่มีวาสนาได่ไปเที่ยวเบิ่งจักเทื่อ ขอบคุณผู่เอาภาพงามๆละออๆมาให่เบิ่งเด้อครับ อั่นผมมีความสนใจเป็นพิเศษหม่องหนึ่งครับ หม่องแท่นบูชานั้นหนาครับไผขอหยังกะสมหวังว่าสั้นติ คันสิไปกราบขอเป็นเขยเมืองสุรินทร์สิสมหวังบ่น้อครับ:l-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าด...กรี๊ดดดด โอ้ว...ฝีมือการถ่ายภาพบ่ธรรมดาครับ รู้จักทิศทางของแสง รู้จักจัดองค์ประกอบ และที่สำคัญ....รู้จักเลือกหม่องสิถ่าย....คือต้องไปเข้าห้องสุขา....เนาะ...555

บล็อก
    6

อ่านข่าวออนไลน์ ตอบครับ

สำหรับปราสาทบ้านพลวงแห่งนี้เป็นปราสาทขนาดเล็กครับ
    บ่ค่อยมีผู้คนไปเที่ยวชมหลายคือปราสาทอื่นๆครับ
    ตั้งอยู่ในหมู่บ้านพลวง บ่เปลี่ยว ไปมาสะดวกสบายครับ

มื้อนี้ผมเองก็มาที่ อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์ อยู่นี่ 3 มื้อ แล้วย้ายไป อำเภอละหารทรายอีก 3 มื้อครับ จากนั้นเข้าอำเภอเมืองสุรินทร์ครับ

ถ้าผมไปใกล้สถานที่ท่องเที่ยว แล้วผมสินำภาพมาลงกระทู้สู่พี่น้องผู้สนใจได้เบิ่งเด้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เบิ่งภาพมุมแคบ และมุมกว้างแล้ว อยากเบิ่งแต่ภาพมุมป้าน ล่ะครับ...หุหุ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    อิจฉาตาร้อนอ้ายเลาสนุกเลาะเที่ยวเนาะ สิไปหาน้ำแข็งมาประคบตาก่อนเหลือกะสิได้ผสมน้ำเหลืองๆ ต่อ หุหุ

Tags for this Thread