หัวข้อ: แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

สวัสดีครับพี่น้องชาวบ้านมหาทุกท่าน มื้อนี้ผมมีโอกาสไปเที่ยวชมสถานที่แห่งนี้ครับ มีชื่อว่า แหล่งตัดหินบ้านกรวด หรือลานหินตัด
    ในสมัยโบราณนานมาแล้ว สถานที่แห่งนี้เป็นแหล่งหินที่นำมาสร้างปราสาทต่างๆในแดนอีสานใต้ครับ
    หลายท่านอาจจะเคยสงสัยว่า หินที่ใช้สร้างปราสาทมาจากไหน อยู่ไกลบ่ แล้วใช้เครื่องมือชนิดใดตัด แล้วขนย้ายมาได้จั่งใด๋
    คำตอบก็คือสถานที่แห่งนี้ละครับพี่น้อง แต่ว่า วิธีตัดและเคลื่อนย้ายลำเลียงมายังปราสาทต่างๆนั้น ผมก็บ่ทราบคือกันครับ
    พร้อมแล้วก็มาชมกันเลยครับ

01.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

02.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท
    เริ่มต้นจากหน้าที่ว่าการอำเภอบ้านกรวด ใช้เส้นทางบ้านกรวด - ระหานทราย
    ประมาณเจ็ดกิโลเมตรมีป้ายบอกไว้อย่างชัดเจน เลี้ยวซ้ายเข้าไปอีก มีถนนเข้าไปถึงจุดนี้เลยครับ
    รวมระยะทางออกจากอำเภอบ้านกรวดไปเพียง 11 กิโลเมตรก็ถึงสถานที่แห่งนี้แล้วครับ

03.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท
    ลักษณะเป็นลานกว้างมีร่องน้ำใสไหลผ่านคลอบคลุมพื้นที่กว่า 3,000 ไร่ ตลอดแนวห้วยเมฆา
    เขากลอย เขากระเจียว บริเวณนั้นมีรอยตอกเนื้อหินให้เป็นรูเรียงเป็นแนวยาว บางก้อนถูกสกัด
    เป็นร่องขาดจากกัน บางก้อนถูกตัดและงัดขึ้นมาเป็นแท่งสี่เหลี่ยม วางระเกะระกะอยู่ทั่วไป
    สันนิษฐานว่ามีการนำหินบริเวณนี้ไปสร้างปราสาทต่างๆในเขตอีสานล่าง เช่น ปราสาทหินพนมรุ้ง ปราสาทเมืองต่ำ เป็นต้น

04.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท
    ก่อนอื่นต้องเก็บภาพเป็นที่ระทึกก่อนครับ ฮ่าๆๆๆ

05.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

06.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

07.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

08.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

09.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

เห็นร่องรอยการตอกหินเป็นแนวยาวอย่างชัดเจนครับ

10.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

11.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

12.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

13.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

14.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

15.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

16.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

17.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

18.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท
    นี่ก็เช่นกันครับ อยู่บ่ไกลกันกับจุดอื่นๆครับ

19.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท
    ภาพนี้เป็นอีกภาพที่ยังเห็นร่องรอยอย่างชัดเจนครับ

20.แหล่งหินตัดบ้านกรวด ที่ในอดีตคนโบราณนำมาสร้างปราสาท

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

Picpost ดูรูปภาพ

21.

22.

23.

24.
    มีทางเดินให้ผู้เที่ยวชมได้อย่างสะดวกครับ แต่ว่า เป็นป่าอยู่นะครับ

25.

26.

27.

28.

29.
    หินสามก้อนที่อยู่ตรงหน้าถูกตัดออกมาแล้วครับ

30.
    ในป่ายางพาราของชาวบ้านก็มีให้เห็นคือกันครับ

31.

32.

33.

34.

35.

36.
    นี่ก็สกัดออกมาเป็นก้อนเรียบร้อย พร้อมนำไปใช้งานแล้วครับ

37.

38.

39.

หมากหยังกะบ่ฮู้ครับ เห็นว่าอยู่ในบริเวณเดียวกันผมเลยถ่ายรูปมานำครับ

กระทู้นี้ผมขอจบไว้เพียงถ่อนี้ก่อนเด้อครับ
    พบกันใหม่กระทู้ต่อไป ขอบคุณสุขู่ สุคนเด้อครับ
    สวัสดีครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :b-b ป้าดด บ่เคยฮู้มาก่อน ว่าหม่องนี้คือหม่องตัดหินไปสร้างปราสาท ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้าอ้าย แต่ ภาพที่14 แม่นเครือย่านางบ่ อิอิ มันคุ้นๆ

แล้วกะภาพสุดท้าย...คล้ายๆบักกล้วยน้อย เบิ่งจากใบแต่มันคือมีหน่วยเดียว ?? บ่แน่ใจคือกันจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เบิ่งภาพแล้วนึกถึงรายการ เนชั่นแนลจีโอกราฟฟิค
    ตัดหิน ยกหิน ใหญ่ขนาดภูเขา บรรยายประมาณว่า
    "ใช่มนุษย์หรือที่ตัดได้ เทคโนโลยี่สมัยก่อนใช้อะไร ถ้าไม่ใช่ใช้เลเซอร์มาจากต่าวดาว"

ปล. คิดตามประสาคนคิดลึก :l-
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    คุงอ้ายๆๆๆ บ่อยากบอกว่า ม่องนิ เคยไปเล่นบักลี้ หากับแก้หิน มาจี่ยุแหมะ ฮาาาา

----- สวนเก่า ของ พ่อใหญ่ จร้าาาา ---- ตอนนิ ขายไปแระจ้า ย้ายสำมะโนครัว กลับอุบล

อั่้นที่คุงอ้ายถ่ายมานิ มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งจร้า ... ถนนมันเข้าไปแค่ ประมาณ โลครึ่ง

แต่ถ้าย่างเข้าไปตามทางย่างอีก จะมี หิน ก้อนใหญ่ๆ ((แบบทางเข้าที่อ้ายถ่ายนำ)) อีกจร้า

มีอีก หลายสิบ ก้อน สูงประมาณ ตึก 2-3 ชั้น จร้า งามๆๆ จ้า อยากให้ไปเบิ่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๊กต็อค; 16-06-2012 at 22:08.
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    งามเนาะน่าเที่ยวชมคือกันคนสมัยโบราณเพิ้นเก็่งหลายมีความอดทนน้อหินกอ้นใหญ่ๆๆกะตัตได้เครื่องมือยังบ่ทันสมัยคือสุมื้อนี้กะถือว่าสุดยอดแล้วกะเอาไปสร้างอีกเอาดว้ยวิธีไดเนาะอุ้ยงึดหลายขอบคุณที่ลงรูปให่ได้เบิ่งครับ:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หนุ่มบรบือ
    หมากน้อยๆ ทางบรบือ เอิ้นหมากก้นครกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    บักลกคลกตั๋วนั่นน้องหนู๋น้อยบ่อแม่นบักกล้วยน้อยดอก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เอ๊ะไปเฮ็ดงานอุบลกะผ่านยุนาอำเภอแถวหนิแต่กะบ่เคยได้สนใจไปเบิ่ง
    เอาไว่เมื่อหน่าหละกัน(ถ่าฐานิตบูติคบ่เผยแผ่กะคือสิบ่ฮู้)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

หินยาย

หินสาว หรือ หินหลาน

.........

เจ้าจงไปตามหาหินตา มาให้ข้าพเจ้าดู นะบัดนี้.......อิอิ

Tags for this Thread