หัวข้อ: ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...

หลังจากที่ขับรถเล่นชมทะเลแถวๆบ้าน เลยแวะซื้ออาหารทะเลที่ท่าเรือประมงค่ะ
    ท่าเรือนี้ส่วนใหญ่ที่มีคือ Lobster กับ ปู สดๆจากเรือ บางทีก็มีปลาสดๆจากทะเลติดมาด้วยค่ะ
    ส่วนปูขายไม่แพงเลย 12 ตัว 10 เหรียญ(ประมาณ 300 บาทไทยค่ะ) ก็เลยเอามานึ่ง
    แกะแต่เนื้อ แล้วทำข้าวผัดปู ส่วนที่เหลือแช่แข็งไว้ค่ะ ส่วน Lobster ก็นึ่งจิ้มเลมอนกับเนยละลาย
    ส่วนขะน้อยก็ทำน้ำจิ้มซีฟู้ดรสเด็ดจิ้มค่ะ ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...
    *วิธีทำข้าวผัดปู*
    ตามนี้เลยเด้อจ้า แม่ครัวเป็นตาฮัก อิอิอิ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=l5baOgAODNs

ปูเอามานึ่งให้สุก
    ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...

แกะเอาแต่เนื้อ
    ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...

แล้วก็เอามาผัดกับข้าว ตามส่วนผสม และวิธีทำข้างบนค่ะ

เสร็จแล้วจ้า ครัวจนแต่เจ๋ง(รีเทิร์น)...ข้าวผัดปู...
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ว้าวน่าอร่อยมากเลยหนับหนุนให้เปิดร้านอ่ะพวกเราจะได้ไปอุดหนุนคร๊าบ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    โอ้วแม่เจ้าหน้าตาสะสวยเหมือนคนทำเลยครับน่าอร่อย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ค่าเครื่องไปอุดหนุน แพงกว่าค่าอาหารเด้อท่านพี่ใหญ่ ฮ่าๆๆๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูจุ่น
    ออยยยยยยยยยย..........หิวเข่าแล้วหละบัดนี้ ถิ่มงามจักเคิ่งชั่วโมงไปกินเข่าผัดปูเกิ่นเด้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    .........ความเดิม..ว้าวน่าอร่อยมากเลยหนับหนุนให้เปิดร้านอ่ะพวกเราจะได้ไปอุดหนุนคร๊าบ

บ่เด้อน้องบ่ได้ไปอุดหนุนฮอดพุ้นเด้อให้กลับมาเปิดยุทางบ้านเฮาพี้หละฮ่า ฮ่า

ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเด้อค่ะ

ลุงใหญ่ เปิดร้านอาหารก็ดีค่ะ แต่ร้านอาหารปิดช้ากว่าจะเก็บครัวทำความสะอาดก็ดึกมากๆแล้ว กลัวไม่มีเวลาให้ลูก พอดีมักเฮ้ดกับข้าวทุกสัญชาติ ฮ่าๆๆ เลยขอเก็บเป็นทางเลือกอีกทางค่ะ ถ้าเวลาเหมาะสมกว่านี้คงทำได้ค่ะ ขอบคุณลุงใหญ่หลายๆจ้า
    LET IT BE...

Tags for this Thread