หัวข้อ: เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป

เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาหยุดครับ หมู่เลยชวนไปเที่ยวเมืองเก่าทางยุธยา วัดใหญ่ชัยมงคลวัดนี้เคยไปแล้วเถื่อหนึ่งแต่อยากไปอีก กะเลยจัดเต็มครับ มื้อนั้นตอนไปแดดบ่มีครับ ฮอดเจดีย์กลางถนนแสดงหว่าใกล้แล้ว

เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

ฮอดแล้วหละครับ เข้าโบสถ์ไหว้พระทำบุญก่อนครับ (โบสถ์หลังนี้เผิ่นสร้างใหม่ แต่อยู่ในพื้นที่ของโบสถ์หลังเก่าที่สร้างสมัยสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง หละกะโบสถ์นี้เคยเป็นหม่องทำพิธีเสี่ยงเทียนของขุนอิทรเทพ ขุนพิเรนทรเทพ หละกะหมื่นราชเสน่หา ช่วงที่สิล้มล้างขุนวรวงศาและท้าวศรีสุดาจันทร์)

พระบาทของพระนอน ไผอธิษฐานแล้วเอาเหรียญบาทแปะแล้วบ่ร่วงหล่น คำอธิษฐานสิเป็นคือใจหมาย ญี่ปุ่นหมอนี้แปะแล้วร่วงสุเที่ยวหมอเลยวางไว้ข้างบนสาจั่งแล้วเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง(เผิ่นบอกมาสั่นดอกหวา ทางนี้กะแปะบ่หล่น แต่อย่าฮู้เถาะหว่าอธิษฐานหยัง)เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

เสร็จแล้วกะขึ้นไปไหว้พระเทิ่งเจดีย์ชัยมงคลครับ(ประวัติการสร้างกะรายละเอียดตามรูปข้างล่างนั้นหละครับ) ขึ้นยาก ลงยากยุครับ หรือจะของเถ่าแล้วบุ เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

จากวัดใหญ่ชัยมงคลแล้วกะไปวัดท่าการ้องครับบ่านนี้ ย้อนผุร่วมทางอยากพิสูจน์หว่าเป็นตามคำร่ำลือบ่ หว่าห้องน้ำวัดนี้เทียบเท่ากับโรงแรมระดับ4ดาวขึ้นไป แต่ทางนี้บ่สนใจดอก ไหว้พระแล้วกะหาหย่างเบิ่งผุสาวกับตุ๊กตา ตุ๊กตาวัดนี้หลายคักอิหลีปานสวนเด็กเล่นเด็กน้อย :l-

ไผสิเฮ็ดบุญโลง..พกับลุงเลากะได้เด้อครับ ยุทางขึ้นโบถ์นั้นหละ เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้องเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง

ผุร่วมเดินทาง เมียหมู่ หมู่ของเมีย โอ๊ะบ่แหม่น เที่ยววัดใหญ่ชัยมงคลทำบุญวัดท่าการ้อง หมู่ของเมียหมู่ หละกะหลานสาวบ่าวเอง

ขอบคุณบ้านมหาครับสำหรับพื้นที่ในการแบ่งปัน หละกะพี่น้องที่มาส่อยแยงกระทู้ สำหรับข้อมูลของวัดเผื่อไผสิไปเที่ยวกะตามนี้ครับ---------.>http://province.prd.go.th/ayutthaya/watyai.html
    :heart: คันเจ้าได้ขึ่ช้างกั้งห่มเป็นพระยา อย่าสุลืมชาวนาผู่ขี่ค.ว.ยคอนกล้า :heart:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ประภาส
    โอ้ยเบิ่งแล่วกะอยากไปเที่ยวงามหลาย ขอบคุณเจ่าของกระทู้ที่นำภาพท่องเที่ยวมาให่พี่น้องเฮาเบิ่ง ถ่ายฮูปกะละออตาดี

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    งามๆๆๆ ผมกะบ่อทันเคยไปจักเทื่อ อยากหาโอกาศไปคือกัน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    อีกวัดหนึ่งที่อยากแนะนำครับ ชื่อวัดธรรมาราม อยู่ติดใกล้กับวัดท่าการ้องนั่นล่ะครับ เป็นวัดที่เงียบสงบ สะอาดร่มรื่น มีแต่ต้นไม้ และเหมาะไปสนทนาธรรมกับเจ้าอาวาสมากที่สุด เดี๋ยวถ้าผมเอารูปลงเป็นแล้วสิลงให้เบิ่งครับ เพราะคนส่วนใหญ่ที่มาอยุธยา กะไปวัดใหญ่ วัดหน้าพระเมรุ วัดมงคล วัดพนัญเชิญ เสียมากกว่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ...

น่าเที่ยวครับ

บ่ถ่ายภาพห้องน้ำวัดท่าการ้อง มาให่เบิ่งนำแหน่ อิอิ
    ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    งามหลายอยากไปเที่ยวคือกันยุแต่กะยังบ่มีโอกาสจักเทื่อขอบคุณที่แบ่งปันให่ได้ชมสิ่งดีๆๆงามๆๆนำครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณที่พาเที่ยวจ้าบ่าวทิพย์
    ปุ้ยมักภาพปั้นเณรสวมแว่นแม่ะ ตาฮักดี
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: