หัวข้อ: สอนลูกแบบบูรณาการ(สาวชัยใช้แรงงานเด็ก^_^)

รอบยิ้มพิมใจ สอนลูกแบบบูรณาการ(สาวชัยใช้แรงงานเด็ก^_^)

ฉันออกจะแปลกๆที่ชอบสอนแบบให้ปฎิบัติจริง ยูจินเป็นเด็กชอบเรียนรู้ถามนั่นนี่ชอบตั้งคำถาม ให้เราตอบ
    ฉันคิดว่าฉันจะฉวยโอกาสนั้นเพราะการเรียนไม่ได้มีในตำราเท่านั้น
    ความรู้มากมายที่สำคัญต่อชีวิตแต่ไม่มีสิทธิบรรจุในตำราเพราะธรรมดาเกินไป
    แต่มันสำคัญต่อชีวิตคนเรานะลูก
    มดตัวเล็กๆไม่เคยเรียนหนังสือแต่มันก็เรียนรู้ที่จะเอาตัวรอด
    สิ่งมีชีวิตที่เก่งสุดคืิอสามารถปรับตัวได้ตามสภาพแวดล้อม ไม่ใช่ตัวใหญ่ที่สุด แข็งแรงที่สุด(ชารล์ ดาวินซ์)
    มาเถอะลูก มาเรียนความรู้นอกตำรากับครูที่ชื่อว่าแม่กันเถอะจ๊ะ

สอนลูกแบบบูรณาการ(สาวชัยใช้แรงงานเด็ก^_^)

วันนี้ฉันกำลังจะัซักผ้า ลูกเดินตามถามว่า
    ยูจิน = แม่ทำไร
    ฉัน = แม่กำลังจะซักผ้า รองเท้าของหนูไงคะ
    ยูจิน =หนูอยากทำมั่ง ให้หนูซักผ้านะ
    ฉัน =...........................ok
    ยูจิน = ^_^

สอนลูกแบบบูรณาการ(สาวชัยใช้แรงงานเด็ก^_^)

ฉันให้เขาซักถุงเท้าเองแหละ บอกกับลูกว่าเอาสบู่ถูแล้วขยี้นะ

ฉันทำให้เขาดูแล้วเขาก็ทำตามพลางยิ้ม
    แบบนี้ใช่ไหมแม่^_^

ฉันพยักหน้า เขาก็ขยี้แบบเอาเป็นเอาตาย ราวกับถุงเท้าแต่ละข้างมีเรื่องกับเขาเป็นการส่วนตัว "_____________"

ขยี้อย่างมันส์ สอนลูกแบบบูรณาการ(สาวชัยใช้แรงงานเด็ก^_^)

ภาพมุมสูง ดูความมุ่งมั่นของเด็กเกือบสามขวบ :l-

มีต่อค่ะ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    จัดไปครับไกล้วันแม่เข้ามาทุกทีแล้ว.......ชีวิตบางทีความสุขกะอยู่ไกล้ตัวเรานี่เอง เพียงแต่เราจะหยิบใช้มันหรือปล่าว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เอาครับน้องบีดีทุกอย่างเพราะเด็กกำลังเรียนรู้.ในบทเรียนไม่ได้มีสอนเด็กหรอกการงานในบ้าน
    ต้องสอนเด็กเองแล้วความใกล้ชิดจะทำให้เขานั้นเก็บและจำได้ง่ายกว่าเด็กที่ไม่มีคนสอนการทำงานให้หรอกนี่แหละมั้งที่เขาชอบเรียกว่าเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสน่ะครับ

รอบยิ้มพิมใจ

สนุกจังเลย

ซักผ้าอย่างเมามัน

ซักๆ ทำแบบนี้ถูกไหมแม่

เปียกหมดแล้วลูกเอ้ย

แล้วก็เสร็จ สรุปอาบน้ำอีกรอบเพราะเปียกหมด

ก๊ากๆ สะใจ

ปิดท้ายด้วย จิตรกรรมฝาผนังของ ถวัลย์ ดัชนี เอ้ย ด.ญ.จินตภัทร ลี... พระเจ้า งดงามอะไรเช่นนี้

ให้ลุงฝากซักนำจักสองข้างแหน่..."น้องยูจิน" :l-:l- แม่นซักถุงเท้าหรือซักตะของน้อนั่น...กำลังเป็นตาซังเลยเนาะน้องบี...ยูจินคือสิเลี้ยงง่ายเนาะฮู้จักความแต่น้อยปานนี้...:l-:l- เป็นกำลังใจให้ครับ...เห็นแล้วกะน่าปลื้มใจนำ...

น้องยูจินเป็นตาฮักหลายจ้า ใส่เสื้อบักกะแหล่งนำ น้องทอมมักขีดเขียนคือกันค่ะ
    มีสีเทียนติดมือไม่ได้เลย จะมีจิตรกรรมฝาผนังทุกทีให้แม่เช็ดทุกที ฮ่าๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    น้องยูจิน น่ารักมากเลย ตอนไหนจะมาหาน๊อ อยากเห็นหน้าแล้ว

รอบยิ้มพิมใจ

ค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ
    @ พี่หน่อยคะ บีเอากระดาษแปะผนังให้เขาวาดค่ะสกปรกมากๆก็ลอกออกเอาแผ่นใหม่แปะ อยากเห็นรูปหนุ่มน้อยจังค่ะ คงหล่อมากแน่ๆ
    @ป้ากุ้ง ตุลานี้ค่ะป้ากุ้ง แล้วจินจะไปเยี่ยมนะคะ

น้องทอมช่วงนี้ตาตุ่ยข้างนึงเพราะโดนยุงกัดค่ะ เลยเอาภาพเก่ามาลงนะคร้าบบ
    น้องยูจิน ไปตีกบกับทอมมั้ยคร้าบบ อิอิอิ

น้้องทอมหล่อมากๆๆ ขอน้าบีจุ๊บทีนึง

Tags for this Thread