หัวข้อ: ครัวจนแต่เจ๋ง...กุนเชียง...สูตรไกลบ้านไกลเมือง

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ครัวจนแต่เจ๋ง...กุนเชียง...สูตรไกลบ้านไกลเมือง

โฮมเมด...กุนเชียง...สูตรไกลบ้านไกลเมือง

ครัวจนแต่เจ๋ง...กุนเชียง...สูตรไกลบ้านไกลเมือง

กุนเชียงทางนี้ทั่วไปที่มีก็มีในตลาดจีนจะแข็งโป้กและราคาแพง เลยหาสูตรทำเพราะมีใส้หมูเหลือจากใส้กรอกอิสาน
    ส่วนวิธีทำก็ดัดแปลงไปตามสิ่งที่มีและหาได้ในต่างแดนค่ะ
    ส่วนการที่เราทำเองก็จะมั่นใจเรื่องความสะอาดและไม่มีสารพิษเจือปนค่ะ

ส่วนผสม

เนื้อหมูบด 1 ก.ก.
    มันหมูแข็ง 500 ก.ก.
    น้ำตาลทรายแดง 280 กรัม
    เหล้าจีน 5 ฝา
    เกลือ 1 ช.ต.
    ผงพะโล้ 1 กรัม
    ใส้หมู

วิธีทำ

ก็ผสมทุกอย่าง นวดให้เข้ากัน ยกเว้นใส้หมู แล้วแช่ตู้เย็น 1 วัน แล้วถึงยัดใส้ค่ะ
    ครัวจนแต่เจ๋ง...กุนเชียง...สูตรไกลบ้านไกลเมือง

จากนั้นก็อบในอุณหภูมิ 170 องศาฟาเรนไฮด์ เป็นเวลา 4 ชั่วโมง

ก็จะได้กุนเชียงหน้าตาแบบนี้ค่ะ รสใช้ได้เลยทีเดียว

แล้วก็ทอดให้สุก แล้วยำหรือผสมกับข้าวผัดก็แล้วแต่คนชอบค่ะ
    LET IT BE...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดเลยน้อง ทั้งเก่ง ทั้งขยัน ทำเอง อร่อย สะอาด ไม่มีสารผสม

วันนี้พี่ก็ทำน้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด 5555555
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

น้ำพริกกะปิปลาทูทอดก็สุดยอดแล้วค่ะ ผักต้มหลายๆ อาหารสุขภาพ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไม่พลาดค่ะ อิอิอิ
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    อุ้ยกุนเชียงมื้อนี้ผัดแฮงเป็นตะแซ่บคักเจ้าคือขยันคักแถะเฮ็ดเป็นสุอย่างเนาะทำออกมาแล้วกะงามน่ากินสุอันพอๆๆกับมืออาชีพเพิ้นเฮ็ดพุ้นหนะคันเหลือกินกะส่งมาทางญี่ปุ่นแหน่เด้อจ๊ะ:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    เข้ามาครัวนี่บ่ผิดหวังมีแนวกินมาสู่กิน เฮ็ดหลายๆกะส่งมาทางขอนแก่นแน่เด้อครับ

Banned

บล็อก
    4
    ฝีมือระดับมืออาชีพเลยนะคะเนี่ย. ทำขายได้เลย. ขอเทคนิคการยัดไส้หน่อยค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    สีสันน่ากินมากครับถ้ากินกันข้าวสวยร้อนๆหละแจ่มที่เดียวครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kaohom
    ขอบคุณสำหรับสูตร เด็ดๆ จ้า แต่ ยังสงสัยยุจ้า ว่าเหล้าจีน ลักษณะแล้ว
    บรรจุ เป็นแบบใด๋จ้า

Tags for this Thread