หัวข้อ: ถามเรื่องรถชน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกุงศรี

ถามเรื่องรถชน

น้องเขยขับรถยนต์มาจากทำงานแต่แล้วก็มีรถยนต์อีกคันขับรถมาชนซึ่งคนขับหลับในซึ่งรถของน้องเขยสภาพรถดูไม่ได้น้องเขยขาหักกระดูกสะโพรกแตกนอนรักษาอยู่3เดือนซึ่งระหว่างนอนรักษาคู่กรณีก็ไม่เคยมาเยื่ยมและมาพูดอะไรซึ่งรถประกันให้130000 บาท
    คนเจ็บให้ 30000 บาทถามผู้รู้เรามีสิทธ์เรียกค่าเสียหายกับคู่กรณีหรือเปล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ให้ไปขอคับสำนวนกับตำรวจมาก่อนครับผม หากบ่เห็นสำนวนกะตอบบ่ได้ ยกเว้นตั้งทนานฟ้องละเมิดเลยครับผม จึงจะเรียกร้องค่าเสียหายได้ทุกอย่างเลยครับผม (หากสำนวลทางตำรวจชี้บอกว่าไผ๋ผิด กะต้องชดใช้ครับผม) แต่สิให้แน่ต้องให้ผู้เสียหายไปขอคัดสำนวนได้ครับผม เพื่อใช้ประกอบคำฟ้อง หากโดนไปสิเป็นไปรายอื่นเด้อครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ที่ประกันจ่ายนั้นคือ ราคาจาก พ.ร.บ. ครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ที่จริงเวปเฮานี่ก็มีนักกฎหมายหลายท่านซึ่งถ้าท่านเข้ามาเห็นท่าคงให้คำแนะนำหรอกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มแก่นนคร
    ให้ผู้เสียหายไปพบพนักงานสอบสวนเจ้าของคดีเพื่อขอทราบผลคดีว่าได้ดำเนินอย่างไรบ้าง สำหรับคู่กรณีเราก็สามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายทางแพ่งได้

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    รู้จักบ้านคู่กรณีไหมครับ พาผมไปหาหน่อย ผมอยากไปดูหน้าซั่นดอก....5555

เนื่องจากในบ้านเรานั้นประชาชนส่วนยังยังขาดความรู้ด้านประกันภัย จึงทำให้เป็นสาเหตุแห่งการเสียสิทธิอันพึงจะได้รับ หรือ เป็นสาเหตุในการผิดซ้ำซ้อน

ในส่วนนี้จะยกกรณีของการ “ชนแล้วหนี” มาเพื่อให้ผู้อ่านได้เข้าใจวิธีปฏิบัติ ว่าจะต้องทำเช่นไร ซึ่งก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจและจดจำให้ขึ้นใจให้ได้เสียก่อนว่า ประเทศไทยมี พระราชบัญญัติว่าด้วยการคุ้มครองผู้ประสบภัยไว้ว่า ผู้ที่ได้รับอุบัติเหต(ประสบภัย)ุจากยานพาหนะทางบกทุกชนิด จะได้รับความคุ้มครองโดยทั้งสิ้น

ดังนั้นเมื่อหากท่านเป็น “ผู้ขับรถ” ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำผิดอีกกระทงคือการหลบหนี และ หาก “ท่านหรือผู้อื่น” เป็นผู้ประสบภัยต้องเข้าโรงพยาบาลก็ไม่ต้องกังวลใจมากนัก เพราะสามารถใช้สิทธิจาก พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ เข้ารักษาในโรงพยาบาล ในวงเงินสูงสุดถึง 50,000 บาท

…..แล้วใครจะจ่ายให้เราละ? อันนี้ทางภาครัฐมีหน่วยงานที่ชื่อว่า ” กองทุนทดแทนผู้ประสบภัยจากรถ ” โดยตาม พรบ. จะกำหนดการทดแทนไว้ 2 ส่วนคือ ค่ารักษาพยาบาล สูงสุด 50,000 บาท และ กรณีเสียชีวิตหรือทุพพลภาพอย่างถาวร 200,000 บาท รวมถึงยังมีค่าชดเชยรายได้ในกรณีพักรักษาตัวอีกวันละ 200 บาท ไม่เกิน 20 วันครับ เพราะท่านถือว่าเป็นผู้ประสบภัยจากรถที่เป็นบุคคลภายนอก ที่ถูกละเมิดจากผู้ขับขี่

***ทุพพลภาพภาพอย่างถาวร ใน พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยนั้น ขอยกตัวอย่างเช่น นิ้วขาดไป 1 ข้อก็ถือว่าทุพพลภาพอย่างถาวรแล้วครับ

อย่างไรก็ตามกรณีเกิดอุบัติเหตุรถชนแล้วหนี สิ่งที่ท่านควรจะทำก็คือ ตั้งสติให้ดีและให้จดจำหรือบันทึก หมายเลขทะเบียนรถที่เฉี่ยวชนท่าน หากได้รายละเอียดว่าเป็นรถสีอะไร ยี่ห้ออะไร ผู้ขับขี่เพศใด มีลักษณะเช่นไร ก็จะเป็นสิ่งที่ดี และท่านควรจะมีพยานแวดล้อมที่เห็นเหตุการณ์และมีการแจ้งความลงบันทึกประจำวัน จะเป็นการดีที่สุด และหากกรณีเร่งด่วนที่จำเป็นจะต้องเข้ารักษาพยาบาลทันที ท่านก็สามารถขอความช่วยเหลือในการจัดการเรื่องการแจ้งความลงบันทึกประจำวันจาก โรงพยาบาลได้ครับ ส่วนใหญ่เขาจะมีเจ้าหน้าที่คอยดูแลส่วนนี้ไว้อยู่แล้ว ซึ่งเขาจะติดต่อไปยังสถานีตำรวจให้กับท่าน

***เวลาท่านเกิดอุบัติเหตุ ถูกรถเฉี่ยวชน เมื่อท่านไปถึงโรงพยาบาล หากมีเจ้าหน้าที่ถามท่านว่าจะใช้สิทธิหรือไม่ แล้วถ้าใช้สิทธิจะใช้สิทธิอะไร ในกรณีที่ท่านมีสิทธิอื่นๆด้วย เช่น ประกันสังคม , หลักประกันถ้วนหน้าหรือว่า 30 บาทรักษาทุกโรค ทางเลือกที่ดีท่านควรจะใช้สิทธิ “พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ” เพราะมีสิทธิในการเบิกจ่ายสูงและแน่นอน

ขอเน้นย้ำโดยเฉพาะท่านที่เป็นผู้ขับขี่รถ หากท่านเกิดอุบัติเหตุกับบุคคลอื่นบุคคลใดที่ท่านไปละเมิดเขาแล้วนั้น ท่านควรจะหยุดรถลงไปดูและช่วยเหลือผู้อื่น จึงนับจะถือได้ว่าท่านเป็นผู้ขับขี่ที่ดี และ เป็นคนหรือพลเมืองดีของสังคม อย่าได้หนีไปโดยไม่เหลียวแหลหรือกลัวต่อความผิดเลยครับ เพราะหากท่านเป็นผู้ประสบภัยแล้วท่านถูกผู้อื่นกระทำต่อท่านไม่ดี ไม่เหลียวแลเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว ท่านก็คงจะไม่พอใจเป็นอย่างยิ่ง เอาใจเขามาใส่ใจเรา แล้วสังคมจะน่าอยู่ยิ่งขึ้นครับ

-----------------------------
    ขอบคุณข้อแนะนำดี ๆ จากอินเทอร์เน็ตครับ ...(ผมบ่ได้เขียนเองดอก...อิอิ)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    หึ่ย อ้ายพล อ้ายไหย่ ข่อย กิ๊ก กะหลาย กฏหมายกะฮู้ น้อ เจ้า นับถือๆ/ ข้อ กม ให้ กูรู เผิ่นมาตอบ สะครับ ส่วนโตผมว่า พงส เป่าคดีเรียบร้อยแล้วละ ปาน นี้ อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    เอ๋าๆๆ หมวด sert 1964 ไปทางได่น้อมาให่ควมกระจ่างให่เพิ้นแน หรือว่าได๋

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    ผมคิดว่าข้อมูลที่ให้มาบ่เพียงพอ แต่กะขอให้ข้อคิดในแง่กฎหมายดังนี้ครับ
    1.ปัญหาสำคัญคือว่าผู้เสียหายบาดเจ็บสาหัส เป็นคดีอาญาข้อหาขับรถยนต์โดยประมาททำให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส โทษจำคุกไม่เกินสามปี ปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ให้ญาติผู้เสียหายเดินทางไปที่ สถานีตำรวจที่เกิดเหตุ ขอคัดสำเนาสำนวนการสอบสวนกับร้อยเวรฯเจ้าของคดี แล้วกะสอบถามว่าคดีคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว รวมทั้งขอดูแผนที่เกิดเหตุ และการชี้เบื้องต้นของร้อยเวรฯว่าใครผิดใครถูกด้วย
    2.ที่ว่าทางประกันฯจ่ายชดเชยค่าเสียหายให้นั้น ไม่ทราบว่าประกันฯฝ่ายไหนจ่าย ถ้าเป็นประกันฯฝ่ายผู้ที่ขับรถชนเรา เรื่องมันก็ใกล้จะเอวัง(จบ) แสดงว่าผู้ขับรถยนต์ชนเรามันเข้าหาร้อยเวรฯเจ้าของคดีก่อนเรา เขาได้เปรียบแน่นอน เพราะเราไม่มีพยานในที่เกิดเหตุ หรือถ้ามีเขาก็บล็อกเอาไว้แล้ว เขาจะบันทึกในสำนวนการสอบสวนว่า เป็นเหตุสุดวิสัยไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้(นิยมปิดคดีแบบนี้กันมากที่สุด)และได้จ่ายชดเชยค่าสินไหมทดแทนให้กับผู้บาดเจ็บไปแล้ว จำนวน...บาท ซึ่งผู้เสียหายยินยอมรับค่าสินไหมฯดังกล่าวด้วยความสมัครใจ เป็นเหตุให้คดีอาญาระงับตาม ป.วิ.อ.ม.39
    3.ถ้าสมาชิกท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับคดีจราจร ควรจะให้ญาติหรือผู้ที่ไว้ใจได้เข้าไปพบร้อยเวรฯเจ้าของคดีให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ ยิ่งถ้าเราไม่ผิดสิทธิเรียกร้องของเราจะเพิ่มมาเป็นเกวียนเลย(เป็นข้อได้เปรียบที่ควรใส่ใจ) เรื่องแบบนี้ผมโดนกับตัวเองมาแล้วครับ เขาแถมมาให้ที่ใบหน้าจนถึงปัจจุบัน จ่ายไปเกือบห้าหมื่นครับ ไปกับเพื่อน ผมสลบเพื่อนขาหักสามท่อน ต้องควักเงินจ่ายให้เพื่อน เฮ้อ!!