หัวข้อ: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

Re: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่

เอ//ที่ยาอ้ายเว้านั้นแม่นภาษาลาวฝั่งซ้าย(ลาว) หรือภาษา ลาวอิสาน ครับ เพราะว่ามันเป็นคนละแบบกัน
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

bee_bkk
    Guest

Re: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่

เป็นภาษาฝั่งซ้ายครับ (ภาษาลาวของประเทศลาวครับ)
    ที่อ้างถึงกะเพียงแค่ยกตัวอย่างแค่นั่นครับ
    ฮู้อยู่ครับว่ามันบ่คือกัน
    แต่ว่าตอนนี้ ภาษาลาวอีสานที่พิมพ์ได้บ่มี
    กะเพียงเอามาให้เป็นข้อมูลอ้างอิงครับ
    แต่ว่าถ้าไปสังเกตโตอักษรโบราณของอีสานบ้านเฮาอีหลีแล้ว
    ผมว่าโตอักษรอีสานบ้านเฮาสิใกล้เคียงอักษรของลาวหลายที่สุดครับ
    Re: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ♪บ่าวเซียงน้อย♪
    เอ//ที่ยาอ้ายเว้านั้นแม่นภาษาลาวฝั่งซ้าย(ลาว) หรือภาษา ลาวอิสาน ครับ เพราะว่ามันเป็นคนละแบบกัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพรรณานิคม

อันภาษาลาวที่เอามาให่เบิงหนิ..เป็นโตอักษรของประเทศลาวเด้อครับ..บ่แมนภาษาลาวอีสานเด๋..ผมวาเอามาใซ่นำกันบ่ได้ดอกครับ..
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

bee_bkk
    Guest

ขออธิบายอีกจักหน่อยครับ
    คือว่า ที่ผมเอามาให้เบิ่งนั่นน่ะเป็นภาษาลาวฝั่งซ้ายครับ
    แต่ผมบ่คิดว่าสิแนะนำให้ใช้ครับ เป็นเพียงแค่ตัวอย่างอ้างอิงเท่านั้น
    ย้ำครับ เป็นแค่ตัวอย่างอ้างอิงครับ
    ส่วนภาษาอีสาน หรือตัวอักษรอีสานโบราณนั้น ผทอยากให้ยาท่านทุกคน เบิ่งเอกสารนี่จักหน่อยครับ
    http://www.ksu.ac.th:8000/bai_laan/main.htm
    http://www.ksu.ac.th:8000/bai_laan/THN2.pdf
    Re: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวพรรณานิคม
    อันภาษาลาวที่เอามาให่เบิงหนิ..เป็นโตอักษรของประเทศลาวเด้อครับ..บ่แมนภาษาลาวอีสานเด๋..ผมวาเอามาใซ่นำกันบ่ได้ดอกครับ..

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

เยี่ยมมากครับ"ลาวสแตนดาร์ด " เอาภาษาลาวแท้ๆมานําเสนอ.ภาษาอิสานก็ดัดแปลงมาจากม่องเดียวกันนั้นละครับ...
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

Membership renewed

ที่จริง มันก็มีที่มาอันเดียวกันนั้นหล่ะค่ะ ตัวลาวปัจจุบันก็วิวัฒนาการมาจากตัวหนังสือไทน้อยของลาว และอีสาน ที่ใช้กันมาก่อนนั้นเอง ถ้าสงสัยงัยก็ถาม ศรีสะท้าน แกดูดิ จะได้คำตอบของที่มาที่ไป

bee_bkk
    Guest

ขอบคุณครับ ผมกำลังหนักใจว่าจะทำให้คนบ้านเฮาเข้าใจผิดกัน
    ขอบคุณครับที่เข้าใจ
    Re: หาตัวอักษรภาษาอีสานมาใซ้สิดีบ่ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ♪บ่าวเซียงน้อย♪
    เยี่ยมมากครับ"ลาวสแตนดาร์ด " เอาภาษาลาวแท้ๆมานําเสนอ.ภาษาอิสานก็ดัดแปลงมาจากม่องเดียวกันนั้นละครับ...

bee_bkk
    Guest

ผมว่าจะเป็นการดีมากหากพวกเราทุกคนช่วยกันหา "ภาษาเขียน" ของพวกเรา
    เนื่องจากว่าปัจจุบันพวกเรามีแต่ภาษาพูด แต่ไม่มีภาษาเขียน
    การจะเขียนภาษาอีสานด้วยตัวอักษรไทยนั้นทำได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้น
    จริงอยู่เราเป็นคนไทยต้องใช้ภาษาไทย
    แต่เราคนอีสานพูดภาษาอีสานได้ แต่ไม่มีตัวเขียน ไม่มีอักษรสำหรับเขียนก็เป็นที่น่าเสียใจ

จะเป็นการ "เวอร์" เกินไปมั๊ย ถ้าหากพวกเราจะช่วยกันคนละนิดคนละหน่อย รื้อฟื้นภาษาเขียนของพวกเรา

ยังไงก็ตาม นี่เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าเพิ่งด่ากันนะครับ แต่จะขอบคุณมากหากช่วยกันแสดงความคิดเห็น

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพรรณานิคม

ผมวาบ่มีไผ๋ผิดดอกครับ.....มันเป็นความคิดเห็นส่วนโตเนาะครับ..ผมวามันกะดีคือกันที่คุณลาวสแตนดาร์ดได้เอามานำเสนอให่คนที่บ่ฮู้ คือผมได้ฮู้อิหยังหลายขึ้น ผมวารัฐบาลควรที่สิส่งเสริมให่เด็กน้อยได้ศึกษาภาษาท้องถิ่นของเจ้าของ..สิได้เป็นการอนุรักษ์ภาษาท้องถิ่นไว่...(จ่มแนจักหน่อย)
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1

ลาวกับไทยเป็นพี่น้องกันครับ ภาษาพูดภาษาเขียนวัฒนธรรมประเพณีจึงไกล้เคียงกันมาก