หัวข้อ: ครัวจนแต่เจ๋ง...หอยนางรมทอด

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ครัวจนแต่เจ๋ง...หอยนางรมทอด

หอยนางรมทอด
    เมนูฮาร์ดคอร์ได้เลือด(ตัวเอง)อีกเมนู เพราะแถวนี้บ่มีแบบแกะแล้วค่ะ มีขายแบบสดๆเพราะเค้านิยมกินสดๆ
    ไผอยากกินต้องแกะเอาเอง ฮ่าๆๆ เมนูนี้ยากตรงแกะหอยนี่แหละค่ะ เพราะกว่าจะได้แต่ละตัวนี่เล่นเอาแม่ครัวปาดเหงื่อเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ

ครัวจนแต่เจ๋ง...หอยนางรมทอด

ส่วนประกอบ

หอยนางรมสด ไข่เป็ด แล้วก็ต้นหอมซอย ถั่งงอกเด็ดหางค่ะ

ถั่วงอกเด็ดหาง

ส่วนผสมแป้งทอด

- แป้งข้าวเจ้า 1 ถ้วย

- แป้งทอดกรอบ 1/4 ถ้วย

- แป้งท้าวยายม่อม 1/4 ถ้วย (ถ้าไม่มีใช้แป้งข้าวโพดแทน)

- น้ำเย็นจัด 1 1/2 - 2 ถ้วย

วิธีผสมแป้งก็ง่าย ๆ เลยค่ะ ผสมแป้งทั้ง 3 ชนิดเข้าด้วยกัน แล้วก็ค่อย ๆ รินน้ำเย็นจัดใส่ลงไป เอาทัพพีคน ๆ ให้เข้ากันดี พอให้ไม่เป็นเม็ด ก็ใช้ได้แล้วค่ะ
    ใส่หอยนางรมและต้นหอมซอย

ตั้งกะทะพอร้อนแล้วตักส่วนผสมลงทอดค่ะ
    ทอดพอแป้งเกือบสุกก็ตอกไข่ลงไปละเลง ฮ่าๆๆ

พลิกกลับอีกด้านทอดจนเหลืองกรอบพักไว้แล้วผัดถั่วงอกให้พอสุก ตักใส่จาน โปะหน้าด้วยหอยทอดที่ทอดไว้แล้ว เคียงด้วยซอสพริกศรีราชา หม่ำโลดค่ะ ครัวจนแต่เจ๋ง...หอยนางรมทอด

@สูตรแป้งทอดเครดิตเวบครัวบ้านพิมค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 27-08-2012 at 17:42.
    LET IT BE...

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31

พบปะพูดคุย

ขอฝากท้องไว้นำแหน่จ้า จักจาน ราดซอสพริกเยอะๆ ของโปรด ออยยยน่าหม่ำม๊าก มาก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    น่าอร่อยมากๆเลยจร้าพี่หน่อย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    น่ากินหลายจ๊ะใช้หอยนางรมทำกะได้เนาะสิขอยืมสูตรกอ่นดอกกะคือสิใช้หอยนางรมเฮ็ดเพราะว่าหอยแมงภู่บ่คอ่ยมีให่เห็นทางนี้ถ้ามีกะแพงแต่ว่าหอยนางรมหลายๆๆแบบแกะแล้วกะมีเบิ่งแล้วกะเป็นตะแซ่บครับ:b-b:b-b:*-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หอยนางรม ผมกินประจำครับ โดยเฉพาะหอยนางรมสด ๆ กับผักกระถิน อิอิ

หลานนู๋น้อย แม่ป้ามักซอสพริกหลายๆคือกันค่ะ ถ้าบ่มีนี่บ่แซบเลย อิอิ

น้องมะเหมี่ยว มาเด้อจ้ามาหม่ำนำกัน อิอิ

คุณณัฐ ลองเบิ่งเด้อค่ะสูตรแป้งนี้กรอบดีค่ะ แล้วอย่าลืมเอามาส่งการบ้านเด้อ :)

อ้ายพล อยากกับยอดกระถินนำน้อค่ะ ทางนี้บ่เคยเห็นเลย T T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 28-08-2012 at 06:57.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครัวร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้านก็ยังมีฝีมือเช่นเคยอร่อยครับขอบคุณครับ

ขอบคุณลุงใหญ่ค่ะ ส่วนฝีมือยังต้องฝึกฝนเรียนรู้อยู่จ้า ฮ่าๆๆ บางอย่างเททิ้งก็ยังมีค่ะ T T

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    น่ากินจังจ่ะ เป็นตาเฮ็ดง่ายนำ.......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ป้าดดด หอยย อยากกินแท้ คือสิแซ่บเนาะ

อยู่เกาะแต่บ่อมีหอยกิน

Tags for this Thread