หัวข้อ: เหนื่อยมากนักขอพักรักไว้ก่อน..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องป้อม

เหนื่อยมากนักขอพักรักไว้ก่อน..

การที่เราจะรักใครสักคนนั้นมันไม่ยากหรอกแต่ที่มันยากคือตอนที่รักไปแล้วจะสามารถดูแลความรักนั้นได้นานแค่ไหนนี่สิยากกว่า....แปลกนะแปลกอีกอย่างเมื่อรักแล้วพอเลิกทำไมตัดใจยากเสียจริงจากคนที่เรารักทำไมใจถึงตัดไม่ขาดเหมือนคำพูด ปากก็บอกว่าเลิกแล้ว..แต่ใจทำไมยังดันทุลังคิดถึงเขาอีก....นี่หรือเขาเรียกว่าตัดไม่ขาด....

ตอนที่รักหนะรักมากนะเป็นห่วงก็็๋ห่วงแต่ทำไมห่วงแต่เขาแล้วไม่รู้จักห่วงตัวเองเลย หัดแคร์หัวใจ ความรู้สึกตัวเองบ้างสิอย่าไปสนใจอะไรกับเขาให้มากแต่ทำไมทำไม่ได้สักที...ใจดวงนี้อยากบอกพี่นะว่ารัก..รักพี่มากแต่ทำไมวาสนาเราถึงไม่ถึงกัน..คบกันมาก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ทำไมพอไกลห่างกันไปแล้วถึงมีปัญหาเกิดขึ้นมาได้ นี่นะหรือที่เขาว่า รักแท้แพ้ไกล้ชิด ความห่างไกลทำให้ใจของคนเราเปลี่ยนแปลงไปได้ใช่หรือไม่หรือเป็นเพราะอย่างอื่น... แต่ก็ดีใจนะที่พี่นั้นมีควาวมสุขกับเขาคนนั้นเขามาช้าแต่เขาได้ทั้งตัวและใจพี่ไป..น้องมาก่อนก็ได้รับแค่ความห่วงใยเท่านั้น

วันนั้นยังจำได้วันที่พี่แต่งงาน..แฟนเก่าคนนี้(ไม่ใช่สิต้องว่าน้องคนนี้)ยังไปงานแต่งพี่เลย ตอนที่ยังไม่เจอหน้าพี่น้องทำใจได้แต่ตอบคำถามคนเฒ่าคนแก่แถวบ้านพี่ไม่ได้ว่าเจ้าสาวไม่ใช่หนูคนนี้หรอ..คำถามนี่แหละทำให้น้องตอบไม่ได้ก็เลยได้แต่ยิ้มให้กับญาติผู้ใหญ่ที่มาในงานเพราะว่าเขาเคยเห็นแต่น้องคนนี้เจ้าสาวของพี่เขายังไม่เห็น ก็ได้แต่บอกว่าไม่ใช่นี่มาในฐานะน้องสาวคำว่าน้องสาวทำให้ญาติผู้ใหญ่ยังงงกับคำตอบ..แต่วันพรุ้งนี้แหละที่จะเจอเจ้าสาวตัวจริง

เจอหน้าพี่ครั้งแรกรู้ไหมน้ำตาจะไหลออกมาแล้ว ของไหว้ผู้ใหญ่ฝ่ายชายมีแต่น้องคนนี้แหละเตรียมให้ทุกอย่างจนครบจำนวนญาติที่มาร่วมงานถือว่าส่งตัวอ้ายให้เขาคนนั้นด้วยงานแต่ง กลับมาถึงห้องพักรู้ไหมว่าน้องคนนี้นอนไม่หลับมีแต่น้ำตาไหลออกมาได้โทรหาพูดคุยกับพี่ที่อยู่ที่ทำงานพี่เขาก็ได้แต่ปลอบใจเพราะว่าทำอะไรไม่ได้ยังพูดว่าพี่บอกแล้วว่าอย่าไปแต่ทำไงได้ละอยากเจอหน้าเขาเป็นครั้งสุดท้ายนี่แหละคือคำตอบที่บอกกับพี่เขา พอถึงตอนเช้าของงานเดินไปร่วมในพิธีบายศรีสู่ขวัญทำไมพอเดินเข้าไปในงานถึงมีแต่คนมองหน้ากันขนาดนั้นแถมเจ้าบ่าวยังมองหน้าไม่กระพริบตาเราก็ทำหน้าที่ถ่ายรูป ทำหน้าที่เป็นช่างภาพถ่ายภาพเขาคู่กันพอเช้าช่วงผูกแขนขอเป็นคนสุดท้ายนะที่ผูกแขนพี่พร้อมมอบของขวัญงานแต่งให้เป็นภาพผ้าปักครอสติสเจ้าสาวกะเจ้าบ่าวหอมแก้มกันน่ารักก็เหมาะกับเขาสองคนนั่นแหละนะเป็นของขวัญชิ้นสุดท้ายที่จะมอบให้เป็นของขวัญของการอำลา รู้ไหมรูปที่ถ่ายกับพี่ที่หน้าบ้านตอนเสร็จพิธีต่างๆนั้น ยังเก็บไว้ขยายติดไว้ที่ฝาบ้านเก็บไว้ดูต่างหน้า..แม่เห็นภาพแม่ถามว่าจะเอามาเก็บไว้ให้ตัวเองช้ำใจทำไมตัดใจเสียเถอะนะคนดีของแม่ อยากบอกแม่ว่าใจหนะตัดแล้วแต่มันยังตัดไม่ขาดจากความรักที่มีให้ทำใจก็ทำแล้วแต่มันทำยังไม่ได้ขอเวลาพักใจก่อนนะแม่ และขอเก็บไว้เป็นภาพสุดท้ายที่ได้ถ่ายรูปร่วมกันพร้อมกับรอยกอดของพี่(คงเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายนะที่ได้กอด) ยังจำได้นะไออุ่นจากร้อยกอดของพี่แต่ก็ว่าแหละนะเป็นรอยกอดสุดท้ายจากคนที่เคยรักมากและจะกลายเป็นอดีตจากนี้เป็นต้นไปและจะเป็นความทรงจำอันดีครั้งสุดท้ายที่ได้รู้จักและได้รัก...รู้ไหมคำพูดที่พี่พูดบอกว่า " พี่ขอโทษนะคนดีพี่ไม่คิดว่ามันจะเป็นแบบนี้ไปได้ " ในเมื่อพี่ตัดสินใจแล้วพี่ก็ทำตามที่ใจพี่ตัดสินเถอะนะอยากบอกว่าน้องสาวำี่คนนี้เหนื่อยแล้วกับความรักที่มีให้ รักมากเจ็บมาก ทำใจยาก เหนื่อยมากมายกับความรักต่อจากนี้ไปน้องจะขอพักรักษาแผลเพราะว่าอ่อนบ้าเหลือเกิน..แต่ถึงเราจะเลิกกันแล้วแต่เราก็เป็นพี่เป็นน้องกันได้นะจากแฟนขอเปลี่ยนฐานะมาเป็นน้องสาวก็แล้วกัน..

ตอนกลับบ้านแต่มาส่งขึ้นรถที่ศูนย์นครชัยแอร์ยังจำคำพูดแม่ได้นะว่า เสียดายนะที่ไม่ได้หนูมาเป็นลูกสะใภ้แม่แต่ทำไงได้ในเมื่อเรื่องมันเกิดขึ้นเป็นแบบนี้แล้ว แต่แม่ก็ดีใจนะว่าถึงจะไม่ได้หนูมาเป็นลูกสะใภ้แม่แต่ก็ยังเป็นลูกสาวแม่ได้ คำนี้ทำให้ลูกสาวของแม่คนนี้ร้องไห้ไม่อายใครในเวลานั้น แม่เองก็ร้องไห้ด้วยก็เลยว่าวาสนาได้แค่นี่ก็เอานะแม่ลูกสาวคนนี้จะเป็นลูกสาวคนเล็กของแม่และจะรักแม่เหมือนเดิมเหมือนที่เคยรักตลอดไป...เรื่องเป็นแบบนี้นี่แหละนะเป็นสาเหตุของการพักเรื่องรักไว้และไม่รู้เมื่อไหร่จะได้มีรักกับเขาอีกครั้ง..ใจหนอใจ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขยอีสาน
    อ่านทุกคำอย่างถ้วนถี่ในความหมาย...
    น้ำตาสิใหลนำคับ...
    ขอให้เข้มแข็งไว้เด้อคับ คั่นผมถืกเฮ็ดแบบนี้ผมคงบ่เข้มแข็งปานนี้ดอกคับ
    ให้กลับสู่ภาวะปกติเร็วๆเด้อคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องป้อม
    ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจที่มีให้..
    ทุกมื้อนี่กะทำใจได้แน่แล้วแหละค่ะ..
    คิดอยู่เสมอค่ะว่าเขาคงบ่แมนคู่ของเฮา.
    กะปล่อยเขาไป...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...ใจดีดีไว้หากหัวใจยังมีรัก
    เหนื่อยหยุดพักหัวใจให้เข้มแข็ง
    ยิ้มเข้าไว้โลกสดใสเติมไฟมีแรง
    สายธารไม่แห้งด้วยแรงแห่งศรัทธา...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เจอมาอาจหนักกว่านี้อีก แต่ก็สามารถผ่านจุดนั้นมาได้ ทุกวันนี้มีความสุขดีครับปล่อยให้เวลาป็นเครื่องช่วยรักษาใจ และมุ่งมั่นในงานที่ทำก็มีความสุขครับ

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจที่มีให้..ก็คิดว่าตัวเองทำใจได้ตัดใจได้แล้วตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา...แต่บางครั้งก็แอบคิดบ้างแต่ก็เป็นได้แค่ความคิดเท่านั้น....เพราะคิดไปก็เป็นไปไม่ได้อยู่ดี...บางครั้งได้ยินเพลงของ ศิริพร อำไพพงษ์ (กราบลาแม่ย่าปล่อย ) สายใย อุไรพร (บ่ได้เป็นลูกใภ้เป็นลูกสาวกะได้ดอกย่า...จำชื่อเพลงไม่ได้จำได้แต่เนื้อเพลง..อิอิอิ) ก็อดคิดถึงไม่ได้ยุเหมือนกันทุกวันนี้ก็ติดต่อกันอยู่นะค่ะ(กับแม่และญาติของพี่เขาแต่ไม่ได้ติดต่อกับพี่เขา) เพราะว่าตัดใจจากพี่เขาแต่ทางญาติผู้ใหญ่เราไม่ได้ตัดเราก็ยังเคารพและยังรักเหมือนเดิมและแม่พี่เขาก็ยังรักและเป็นห่วงเราเหมือนเดิมเรื้อยมาได้แค่นี่น้องป้อมเองกะคิดว่าดีแล้วสำหรับอดีตที่เคยรัก "ถึงบ่ได้ขึ้นชื่อว่าแฟนแต่ยังขึ้นชื่อว่าน้อง " ถึงบ่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นย่าแต่ก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นแม่" และถึงบ่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นลูกสะใภ้แต่กะยังขึ้นชื่อว่าเป็นลูกสาว" แบบนี่แหละค่ะที่เขาว่าได้อย่างเสียอย่างแต่ก็ความรู้สึกดีๆที่มีก็คิดว่าคือเก่าและคงสิเป็นแบบนี้ตลอดไป....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวสกลจ้า
    เป็นกำลังใจให้จ้า น้องป้อม เข็มแข็งไว้เด้อจ้า