พระคาถาขุนแผนห้ามทัพนี้ ขุนศึกชายแดนปราบมารได้รับความอนุเคาระห์จากท่านหลวงพ่อพระครูเปรื่อง วัดบางคลาน สมันท่านยังมีชีวิตอยู่ให้คัดลอกมาจากต้นตำราเดิมของท่านหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน พิจิตร ครับ เห็นเป็นคาถาที่ท่านหลวงพ่อเงินท่านบันทึกและใช้เสกประจำ เพื่อห้ามสรรพอันตรายต่าง ๆมิให้ต้องตัวเรา จึงเห็นว่าหากนำมาบอกกล่าวให้สำหหรับผู้ชื่นชอบทางวิชาขุนแผน เมื่อแต่งตัวเสร็จแล้ว จะเสกบทขุนแผนห้ามทัพไว้อีกก็เป็นสสิ่งที่มงคลกันตัวคุ้มภัยอีกสถานหนึ่งครับ คาถาว่าดังนี้ครับ " อิติผิด ภควาผิด อิติอัสสะ อะระหัง นะจะจังงัง พุทโธ นะโมพุทธายะ สั้น ๆแค่นี้ครับจำง่ายครับ หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานนี้ แม้แต่ท่านหลวงปู่สุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ชัยนาท ท่านพระอาจารย์ของเสด็จในกรมหลวงชุมพร ยังแนะนำกกรมหลวงให้เสด็จไปพบและศึกษาวิชาด้วยนะครับ แต่ส่วนที่เป็นมนต์ขุนแผนสะกดทัพที่ใช้สะกดคนโดยมีเครื่องยาและพระเวทย์คาถาอาคมทำให้คนหลับไหล นั้นไม่โพสต์นะครับ เดี๋ยวคุณDjสายฟ้า จะดุเอา และตามประเพณีท่านควรจุดธูปเทียนบูชาบอกกล่าวท่านด้วยนะครับ และทำบุญทำกุศล ทำความดีถวายหลวงพ่อและบูรพาจารย์เจ้าของคาถานี้ด้วยนะครับ