หัวข้อ: ฟ้าลั่นจูเนียร์ ทายาทแชมป์โลก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวตากล้อง
    บล็อก
    4

Picpost ดูรูปภาพ ฟ้าลั่นจูเนียร์ ทายาทแชมป์โลก

สวัสดีค่ะวันนี้จะนำภาพนักมวยสากลที่น่าจับตามองอีกคนนั้นก็คือ ฟ้าลั่นจูเนียร์ จิ๋วแต่แจ๋ว เหมือนพ่อไม่มีผิด การชกนับว่าไม่เป็นสองรองใคร ผู้การศักดิ์กรีรินทร์วางแผนจะให้เจริญรอยตามพ่อในแบบสากลอาชีพเรียกว่าปลุกปั้นกันตั้งแต่เนิ่นๆอย่างเป็นขั้นตอนโดยมีเป้าหมายเขย่าบัลลังก์โลกในอนาคตก้าวขึ้นเทิร์นโปรในนาม “ฟ้าลั่น จูเนียร์ ศักดิ์กรีรินทร์” รอดูกันเลยค่ะพี่น้อง ฟ้าลั่นจูเนียร์ (แชมป์) ลูกชาย ฟ้าลั่น ลูกมิ่งขวัญ ( อดีตแชมป์โลกรุ่นฟลายเวท WBF) ปัจจุบันนี้พ่ออยู่จังหวัดบุรีรัมย์ดูแลครอบครัว ส่วนตัวลูกชายนั้นก็ชกมวยสากล เรียกว่าลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นจริงๆค่ะ ตอนนี้ศึกษาที่ มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี ซึ่งเป็นสถานที่เรียนเดียวกับนักมวยหญิง น้องแป๋ว บัวริมบึง (เจ้าของเข็มขัด แชมป์สภามวยโลก WBC รุ่นอะตอมเวท 102 ปอนด์) แต่ตอนนี้คงแขวนนวมไปสักพัก ทั้งสองคนนี้เป็น
    บุคคลที่ขะน่อยสนิทเลยแวะมาแชร์ลูกชายหน้าตาหล่อกว่าพ่อยุเด้อค่ะ อิอิ :l-:l-

ฟ้าลั่นจูเนียร์ ทายาทแชมป์โลก
    :b-b:b-b:b-b:b-b

วายุ ย่อปานนี่คือบ่ันังซะไห่มันแล้วโลด

ชนะน็อค

:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-

น้องสาวคน กลาง กับคนเล็ก

555555555555555555555555

คิดสิมักต้องคิดหนัก

แต่ละภาพพพพพพพพพพ
    พอก่อนเด้อค่ะ ขอบคุณสำหรับการรับชม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฟ้าลั่น ศักดิ์กรีรินทร์ ...ชกครั้งแรกกับ ชนะ ป.เปาอินทร์ ก็แพ้ ...ได้แชมป์โลกมินิฟลายเวต IBFจาก อิริค ซาเวช (ฟิลิปปินส์) เมื่อปี 2533 ก็เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากในช่วงนั้นว่า ฟ้าลั่นใช้หัวชน

ป้องกันแชมป์ได้ 7 ครั้ง ก่อนจะมาเสียแชมป์แพ้คะแนนให้กับ แมนนี่ เมลชอร์ นักมวยฟิลิปปินส์ กลางปี 2535

เบื้องหลังการเสียแชมป์เป็นเพราะเหตุขัดกันด้วยเรื่องผลประโยชน์ระหว่าง มาโนช บัวบุศย์ หัวหน้าคณะกับ พ.อ.(พิเศษ) บรรจุ อ่องแสงคุณ ส่งผลให้มีการตัดสินให้ฟ้าลั่นแพ้คะแนนไป เพื่อที่จะหานักมวยรายใหม่ขึ้นแชมป์โลกต่อไป (ซึ่งก็คือ รัตนพล ส.วรพิน ที่ได้ชิงแชมป์โลกรุ่นนี้ สถาบันนี้ในปลายปีเดียวกัน)

จากนั้นกลับมาชกใหม่ในสังกัดใหม่กับ พ.ต.ท.กรีรินทร์ อินทร์แก้ว (ยศในขณะนั้น) พร้อมกับเปลี่ยนชื่อเป็น "ฟ้าลั่น ศักดิ์กรีรินทร์" และได้ขยับเลื่อนรุ่นไปชกในรุ่นฟลายเวท จนได้แชมป์โลกในสถาบันสหพันธ์มวยโลก (WBF)

ฟ้าลั่นมีโอกาสชิงแชมป์โลกในสถาบันหลัก คือ องค์กรมวยโลก (WBO) ในรุ่นจูเนียร์ฟลายเวท ถึง 2 ครั้ง รวมถึงแชมป์โลกในสถาบันเดิมที่เจ้าตัวเคยเป็นแชมป์โลกมาก่อน คือ สหพันธ์มวยนานาชาติ อีก 2 ครั้ง แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จจนกระทั่งแขวนนวมไป

ในปัจจุบัน ฟ้าลั่นมีลูกชายคนหนึ่งที่เป็นนักมวยเหมือนกับผู้เป็นพ่อ ชื่อ ฟ้าลั่นจูเนียร์ ศักดิ์กรีรินทร์

----------------------
    ข้อมูลจาก วิกิพีเดีย

ปล. ขอเชียร์ครับ สำหรับลูกชายที่จะเอาดีทางหมัดมวย แต่สำหรับ ฟ้าลั่น ลูกมิ่งขวัญ (ศักดิ์กรีรินทร์) ฟอร์มการชกก็ยังไม่โดดเด่นเท่าที่ควร ยังขาดลำหักลำโค่น ลูกทีเด็ดทีขาด

สำหรับบัวริมบึง นักมวยสาวน้อยวัยใส คิดว่าคงจะแขวนนวมไปโดยปริยาย ตอนนี้หันไปศึกษาต่อ เพราะดูหนทางจะสดใสกว่า ฟอร์มการชก 2 - 3 ครั้งล่าสุด ถือว่าไม่ดีเท่าที่ควร แต่ถือว่าเป็นนักมวยหญิงที่หน้าตาสวยครับ....ผมชอบ :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-08-2012 at 06:23.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เจ๋งมากๆมวยตัวนี้น่าจับตา(สำหรับโปรโมเตอร์)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าววิทย์
    :*- แบบนี้เป็นตาเชียร์อยู่คับ..ขอให้พัฒนาฝีมือขึ้นไปอีก..เพื่อความสำเร็จสู่เวทีมวยโลก..สู้สู้...
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    เป็นตาอยากเป็นนักมวยเนาะครับ....ถ้าได้เหรียญโอลิมปิคกะรวย ๆ ๆ ๆ แถมผู้สาวมาทำข่าวกะมีแต่ผู้งาม ๆ

Tags for this Thread