หัวข้อ: ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

"น้ำท่วมเขาว่าดีกว่าฝนแล้ง" คำพูดนี้อาจจะเป็นจริง เพราะในน้ำมีปลาในนามีข้าว แต่ถ้ามากเกินไปก็ไม่ไหวเหมือนกัน ปีนี้ทางอีสานบ้านเฮาแล้งเป็นบริเวณกว้าง ผมเดินทางไปต่างจังหวัด มองผ่านหน้าต่างรถทัวร์ รู้สึกสะท้อนใจที่ได้เห็นสภาพท้องไร่ท้องนาที่แห้งแล้งเป็นบริเวณกว้าง ต้นข้าวและพืชไร่กำลังจะตาย

หากปีนี้ไม่ได้รับอานิสงส์ของพายุดีเปรสชั่น รับรองว่าข้าวในนาต้องตายอย่างแน่นอน และปีหน้าราคาข้าวในตลาดก็คงจะแพงขึ้น บ้านเราทุกวันนี้ทำนาแบบสมัยใหม่ ทำนาขายข้าวเปลือก หันไปซื้อข้าวสาร แต่แม่ของผมจะเก็บข้าวไว้ในยุ้งฉาง (เล้า) จะขายตอนที่ได้เห็นผลผลิตแล้วเท่านั้น

ในปีที่แล้งแบบสุด ๆ ไม่ได้ทำนา บ้านอื่นจะไม่มีข้าวกิน แต่บ้านผมมีข้าวกินตลอดปี เพราะในปีที่ได้ทำนา แม่จะไม่ประมาท จะหาปลาร้า เสื้อผ้า หรือสิ่งของเล็ก ๆ น้อย ๆ ไปแลกข้าวเปลือกมาเก็บสะสมไว้ใต้ถุนบ้าน แม้จะไม่ได้ทำนาติดต่อกัน 2 - 3 ปี ก็ยังมีข้าวสำรองไว้กิน

ปีที่แล้ว "น้องน้ำ" หันหน้าไปทางไหน ทุกคนพากันร้อง "ยี้" และพยายามที่จะสกัดกั้นน้องน้ำไม่ให้เข้าไปเยือน ปีนี้ทุกคนต่างถามหา "น้องน้ำ" กันจ้าละหวั่น เพราะเดือนนี้เป็นเดือน สิงหาคม อีกไม่กี่วันก็จะถึงเดือน กันยายน ซึ่งถือว่าสิ้นสุดฤดูฝนแล้ว

แต่ฝนฟ้าทุกวันนี้ก็ใช่ว่าจะตกต้องตามฤดูกาลซะเมื่อไหร่ แต่ถ้ามาช้ากว่านี้ก็ถือว่าสิ้นสุดฤดูกาลแล้ว ทำอะไรไม่ได้ นอกจากหาทางป้องกันน้ำท่วมตอนสิ้นปีเหมือนปีที่แล้ว

(ภาพจาก...โทรศัพท์มือถือ)

ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

ปีที่แล้วผมร่วมคณะกับดีเจ ทิดรส มักม่วน, ดีเจป้านวล ม่วนโสตาย,
    ดีเจหนุ่มขี้เกี้ยม และนักร้องรูปหล่อนิสัยดี เชษ ศิริพันธ์ เจ้าของเพลง "เศษซากและแมลงวัน"
    ไปช่วยเหลือน้ำท่วมที่ อ.ชุมแสง จ.นครสวรรค์

ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

นี่คือเกาะกลางถนนนะเนี่ย :l-

มันมากเกินไปใช่ไหม...ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

ชาวบ้านรออยู่ที่ศาลาการเปรียญ....ไป ๆ ๆ ๆ มุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว

ย้ำ ๆ นี่คือถนนนะเนี่ย

งานนี้ต้องขอบคุณทีมงานเว็บคนฮักบ้านดอทคอม /เว็บบ้านมหาดอทคอม
    ที่เฮ็ดให้ผมได้ไปทำบุญทำกุศลอีกครั้งหนึ่ง หลังจากที่เฮ็ดบาปมาตลอด ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว

ชาวบ้านคั่วหนูให้กิน 2 หม้อใหญ่ ๆ เพิ่นบอกว่าหนูไม่มีที่อยู่วิ่งขึ้นไปอยู่ตามบ้าน....
    ฮ่วย...มันแมนหนูนาแท้บ่ล่ะ คือสิบ่เอาหนูบ้านหรือหนูซิงตาสวดไปคั่วปนดอกเนาะ....ย้อนรอย เมื่อผมไปช่วยเหลือน้ำท่วมปีที่แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 23-08-2012 at 07:04.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ปีนี้ย้านได้ไปขอข้าวอ้ายพลกินยุ สิหาขุดแง้ไปแลกเอาดอกครับ แล้งคักโพด
    ข้าวสิตั้งท้องแล้วยังบ่อได้ใส่ปุ๋ยเลย แห้งหลายย้านข้าวตายหมดยุอ้าย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ผมงึดอ้ายพล พระยาแล เลาหาเอาแนวเก่ามาปัดฝุ่นเช็ดให้เรี่ยมแล้วกะตั้งกระทู้ใหม่
    สุดยอดผุหากินหม่องเก่าหนิหละครับ.ผมขอยกมือให้อ้ายพลคนขยันครับผ้ม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ปีนี้กะเตรียมโตอีกเด้อจ้าอ้ายพล..:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวประทาย
    สาวเมืองโคราช ณ กรุงธนบุรี
    บล็อก
    12

พบปะพูดคุย

ปีนี้มันสิท่วมอีกบ่ค่ะ :l-สิเตรียมตัวไปเป็นจิตอาสานำ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สุดสาคร
    ป้าดโท้น้ำหลายปานนี่ ปลาคือสิหลายเนาะครับ เอาแหไปนำ

Tags for this Thread