หัวข้อ: ธรรมกาบแก้ว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลานปู่

ธรรมกาบแก้ว

ธรรมกาบแก้ว
    กาบแก้วมาลาสิทธิคุณนัง ผาบหมู่ผีปอบ ผาบหมู่ผีพราย ผาบหมู่เหลือมเหลา เข็บเงาและงอดอย่าอยู่ตันทาง ผาบหมู่เสือสาง ผาบช้างงาสะดอน กูนี้เชื้อพุทโธ โคจรด้วยเหตุ เกตุแก้วมาลาเชิญอินตา ลงมาแวดล้อม มาอ้อมตนกู มะมิมิ หักหมอบ ทบทอบ สะหับ ฯ
    กาบแก้วมาลาสิทธิคุณนัง ปิตตาคุณนัง มาตาคุณนัง พุทธะคุณนัง เอ้การะเกเสเสชั้นฟ้า ตาวะติงสา หอกดาบหลาวแหลมผ้ากั้งกูคง ฮ้อยชั้นพันหนามหักหมุ่นเป็นผง เต้นข่วมหลาวแหลมหักหมุ่นเป็นกระจวน เต้นข่วมปลายต้ายอัสสะท้อนคุงคา พระยานาคราชาอัดน้ำตันวังขาดห้วยแปนปลา พระยานาคราชาหยุดอยู่บ่อช้าก้มขาบคาถาแก่หมู่สินพันธุ์ กูจักเข้าไปได้ฮ้อยโยชน์ มีประโยชน์ด้วยบาทคาถา มะก๋ะก๋ามะก๋ากา อุเอกอัตถาคงคาสะหับ ฯ
    • นะโมเตอิ ทะระวิปะมุตโต สีสัพพะทิหังละวา คะภะโสติปิ ฯ
    บทนี้ชื่อว่าธรรมกาบแก้วแล เป็นธรรมห้องรักษา วรรคที่สองใช้ในทางแคล้วคง เสกน้ำเสกเหล้ากินได้สารพัด ขอให้กุลบุตรจงพิจารณาเอาเทอญ อนึ่งถ้าหากว่ามีครอบครัว จงให้ผู้เป็นแม่เรือนเรียนเอาบทสุดท้าย คือบท นะโมเตอิ เอาไว้เพื่อบูชาดอกไม้แทนตัวเราเมื่อเวลาจำเป็น ฯลฯ คายขันธ์ ๕ ขันธ์ ๘ ดอกไม้ขาวเทียนขาว แล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลานปู่
    ธรรมกาบแก้วบทนี้ เผิ่นว่าให้คะลำมังสังสิบอย่าง กับบ่อให้ลอดจ่อ(กระดงใหญ่ๆที่มีขดๆๆอยู่ทางกลาง เอาไว้สำหรับใส่ม้อน)

สำหรับผู้ใดใคร่ที่จะลองเอาไปท่องบ่นก็ได้เด้อครับ ขอให้อุทิศบุญให้แด่ พ่อใหญ่จันทร์ โสภารักษ์ ผู้เผิ่นเป็นเจ้าของธรรมบทนี้ อาจจะเข็ดยำกว่าเก่าเด้ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครับสาธุนำอาจารย์เพิ่นเด้อครับที่ได้เอามนต์บทนี่ไว้ให้ลูกหลานได้ใช้ในคราวจำเป็นแต่คาดว่าเด็กรุ่นใหม่ๆขะเจ่าคือสิคะลำบ่ได้ดอกเด้อลุงใหญ่ว่าน่ะ.เพราะคนรุ่นใหม่ๆกะเปิ๊บกะปา๊บบ่คือคนยุคเก่าๆ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    คือว่ายากแท้น้อบาดนี่ เอ๋าๆ ขอบคุณหลายๆครับ สิหัดท่องเบิ่ง
    สำหรับนักเดินทางอาชีพอย่างผม มีไว้อุ่นใจกว่าครับผม

ธรรมช่อนี้หลานปู่ว่าดีหลายเด้ครับ เป็นห้องธรรมที่บ่อบังเบียดไผเป็นธรรมรักษาตัวเเราเองและครอบครัว มีป้องกันทั้งแคล้วทั้งคงพร้อม และการปฏิบัติกะบ่อยาก น่าศึกษาครับ

ศึกษาหาความรู้
    "เผิ่นว่าให้คะลำมังสังสิบอย่าง " มีหยังแนครับ ผมผู่เกิดใหม่ใหญ่ลุนบ่ฮู้ครับ ขอบคุณครับ

มังสะ10อย่าง กะคือ 1เนื้อคน 2เนื้อช้าง3เนื้อม้า4เนื้อหมา5เนื้องู6เนื้อหมี7เนื้อสิงโต8เนื้อเสือเหลือง9เนื้อเสือโคร่ง10เนื้อเสือดาว เนื้อ10อย่างนี้คนเรียนเรียนมนต์คาถาเผิ่นจะห้ามบ่อให้กินเป็นส่วนมากครับ แต่บางครูเผิ่นกะบ่อห้าม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ของเก่าโบราณสมควรรักษาไว้คับผม สาธุ