หัวข้อ: ฟักข้าวไม้ท้องถิ่นสำหรับคนรักสุขภาพ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ฟักข้าวไม้ท้องถิ่นสำหรับคนรักสุขภาพ

ฟักข้าวไม้ท้องถิ่นสำหรับคนรักสุขภาพ

มื้อนี้ขออนุญาตโชว์ผลผลิตจากสวนจ้า แบบว่า ดร. เพิ่นสิเฮ็ดม่านชีวะปิด....เถียงนาน้อย...ผลกะเลยเต็มหลังคาไปด้วย ฟักข้าว หละจ้า :l-

ฟักข้าวพืชที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพปลูกง่ายจ้า แต่ควรปลูกในพื้นที่กว้างพอควรเพราะเป็นไม้เลื้อยเครือใหญ่จ้า "ฟักข้าว" มีสรรพคุณมากมายเลยจ้า โดยเฉพาะผลอ่อนของฟักข้าวที่มีทั้งวิตามินซี แคลเซียม เหล็ก ไฟเบอร์ จิ้มแจ่ว แกงส้ม แกงเลียงกะได้จ้ายามน้อยๆ สารอาหารที่พบมากใน "ฟักข้าว" ก็คือ เบต้าแคโรทีน โดยพบว่า เยื่อเมล็ดของฟักข้าวมีปริมาณเบต้าแคโรทีนสูงกว่า แครอทถึง 10 เท่า มีส่วนช่วยบำรุงสายตาได้อย่างดี และยังทำหน้าที่เสมือนเป็นสารต้านอนุมูลอิสระ บางท่านกะเอิ้นพืชต้านมะเร็ง ข้อมูลการศึกษาว่าอย่างนี้....แบบว่าน่าปลูกมากจ้า จากข้อมูลฟักข้าว ไม่ใช่มีแค่ "แคโรทีน" เท่านั้น เพราะรายงานการศึกษาของต่างประเทศ ยังพบด้วยว่า ในเยื่อหุ้มเมล็ดฟักข้าวสีแดง มีไลโคปีนมากกว่ามะเขือเทศถึง 70 เท่า แต่สำหรับฟักข้าวสายพันธุ์ไทยมี ปริมาณไลโคปีนมากกว่ามะเขือเทศเพียง 12 เท่า ฟักข้าวเป็นพืชต้านมะเร็ง ปลูกง่ายในท้องถิ่น น่าสนใจบ่จ้า

ขนาดผลถ้าใหญ่ก็ เกือบกิโลกรัมก็มีนะจ๊ะ

ฟักข้าว เป็นพืชไม้เลื้อยอยู่ในวงศ์แตงกวาและมะระ มีชื่อสามัญว่า Spring Bitter Cucumber เป็นพืชที่ขึ้นตามรั้วบ้าน หรือตามต้นไม้ต่าง ๆ มีมือเกาะคล้ายกับตำลึง
    ใบเป็นรูปหัวใจคล้ายใบโพธิ์ ขอบใบหยักเว้าลึกเป็นแฉก 3-5 แฉก ดอกจะมีสีขาวแกมเหลือง ตรงกลางมีสีน้ำตาลแกมม่วงจ้า

เมื่อสุกเนื้อที่ติดเปลือกขมจ้า กินส่วนที่เป็นเยื่อหุ้มเม็ดนี่หละจ้ารดชาดบ่มีจ้า แบบจืดจืดมันมันจ้าถ้าทำเป็นน้ำดื่มกะอาจเติมน้ำผลไม้อื่นหรือน้ำเชื่อมกะสิแซ่บจ้า แต่แบบธรรมชาติเลยก็ดีกับสุขภาพจ้า :l-
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หวึ่งน้อย
    หนูพึ่งเคยเห็นจ้า ลุกใหญ่สีสดใสเป็นตากินเนาะจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    ขอในไปปลูกแนะจ้า คุณลูกหินติดต่อรับได้ทางไหนนอจ้า :l-:l-:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    พี่หินจ้า เอามาปลูกที่บ้านสวนบ้านหนองกุง นำเด้อจ้า จิไปเฝ้าให้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อยากจะลองชิมดูเหมือนกันครับว่ามันมีรสชาดเป็นอย่างไรครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เคยเบิ่งในรายการถ้าจำบ่ผิดคือสิแม้นภัตตาคารบ้านทุ่งเคยออกรายการยุน่าสนใจคือกันฟักข้าวมีประโยชน์หลายยุถ้ามีที่ว่างกะน่าปลูกทิ้งไว้คือกันแนวกินปลูกไว้บ่เสียหลายเนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    หน่วยอ่อนเอามาหนึ่งไส่ปลาแซบครับเคยกินแล้วครับแต่ตอนสุกบ่อเคยกินครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ไสเบิ่ง เอามาลองซิมเบิ่งแนเด้อแม่เสี่ยว อยากมีสุขภาพดีครับ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    คือซงสีคือ ๆ หน่วยที่อยู่หลังคากระท่อมแท้ กะหยอนมันบ่เห็น มีคนเอามานี้เอง
    เหลืออยู่หลายหน่วยอยู่เด้อ กินแล้วกะเก็บในมันไว้ให้แน๋ สิเอาไว้ปลูก ลางเทือต้นเก่ามันตายแล้ง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lungyai1123
    อยากจะลองชิมดูเหมือนกันครับว่ามันมีรสชาดเป็นอย่างไรครับ

ผมกะว่าคือกันหละลุงใหญ่ ตั้งแต่เกิดมาจนเป็นหนุ่ม(น้อย)กะยังบ่เคยเห็น บ่เคยต้อยจ้ากเทือ หมากอั่นนี่แมะ

Tags for this Thread