หัวข้อ: นิทานครับ เรื่อง"แม่ย่าซังลูก' ใภ้ "

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    pong2507
    Guest

นิทานครับ เรื่อง"แม่ย่าซังลูก' ใภ้ "

แม่ย่าซังลูกใภ้ เรื่องมีอยู่ว่า
    สีมากำพร้าพ่ออยู่กับแม่สองคน
    พอโตเป็นหนุ่มก็แต่งงาน
    ในครอบครัวก็รักใคร่กันดี แต่สาวๆที่ผิดหวังจากสีมา
    อิจฉาจึงยุแหย่แม่ผัวให้เกลียดลูกสะใภ้
    ตอนแรกลูกสะใภ้ก็ไม่โต้ตอบเวลาแม่ผัวดุด่า
    นานเข้าก็โต้ตอบไปบ้าง ทำให้สีมาหนักใจคิดหาวิธีให้ทั้งสอง
    ปรองดองกัน จึงบอกแม่ว่าจะฆ่าเมียตัวเองให้เพื่อให้แม่สบายใจ

แต่ก่อนจะฆ่าให้แม่ทำดีกับลูกสะใภ้
    สัก 15 วันก่อน และก็ไปบอกเมียให้ทำดีกับแม่ 15 วันเช่นกัน
    แล้วจะฆ่าแม่ให้
    ตั้งแต่นั้นมาทั้งสองต่างทำดีต่อกัน จนเกิดรักใคร่กันจริงๆ

พอครบ 15 วันสีมาทำท่าจะฆ่าเมียแม่ก็เข้าห้ามไว้
    พอจะฆ่าแม่เมียก็ห้ามไว้
    สีมาจึงเอาเคียวเก็บที่เดิมพร้อมยิ้มอย่างสุขใจ
    ที่แก้ปัญหาลูกสะใภ้กับแม่เกลียดกันได้สำเร็จ

นิทานเรื่องนี้สอนให้ฮู้ว่า " รักดีกินถั่ว รักชั่วกินเหล้า รักทั้งดีและชั่ว ต้องกินถั่วแกล้มเหล้า "
    ซั้นดอกหวา...ฮิ ๆๆๆ

นิทานครับ เรื่อง"แม่ย่าซังลูก' ใภ้ "

Re: นิทานครับ เรื่อง"แม่ย่าซังลูก' ใภ้ "

เหอๆๆๆ" รักดีกินถั่ว รักชั่วกินเหล้า รักทั้งดีและชั่ว ต้องกินถั่วแกล้มเหล้า " วาติ๊
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

moshi
    Guest

Re: นิทานครับ เรื่อง"แม่ย่าซังลูก' ใภ้ "

ชั่นดอกหว่า หุหุหุ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

ดีตั่วหละเนาะ..ความคิดเพิ่นแมะ ..เป็นแต้ม 1 แต้มจ๊ะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jobloi

เจี๊ยบๆๆ ก๊าบ ๆ ๆ สอนเด็กน้อยได้ครับ

กุลวรินทร์
    Guest

น่าเอาไปใช้

Mr.sirisuk
    Guest

ผมสิจำเอาไว้ครับ...ถ้าแต่งงานแล้วเป็นจังซี่อีหลีผมสิลองเฮ้ดเบิ่ง...

อิแหล้โสตาย
    Guest

เรื่องแบบนี่เกิดขึ่นกับลูกใภ้ประจำ เขาถึงได้บอกวาแม่ย่ากับลูกใภ้อยู่นำกันบ่ได่เด้ เคยได้ยินบ่แม่ย่าตาบอดลูกใภ้หาเข่ามาให่กินเอาปิงมาป้อนฮั่นแมะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

เป็นตาเอาไปลองแท้ๆๆๆๆๆๆๆ เทื่อได้ผล เอิ๊กๆ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา

เอาไปลองโล้ดอ้ายหล่อ ครั้นเจ้าบ่ย้านฝ่าเท้ามรณะ ของแม่ย่าคือในฮูป ฮ่าๆๆ แซว คะ