หัวข้อ: นาพ่อไม่แล้ง

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

นาพ่อไม่แล้ง

มิถุนา กรกฏา สิงหา 2555 สามเดือนเต็มๆ ที่ฝนไม่ตก
    ท่ามกลางพื้นที่ที่แห้งแล้งของอีสาน (วาปีฯ สารคาม) นั้น
    ยังมีอยู่ที่หนึ่งที่ไม่แล้งมากจนเกินไป

นั่นคือที่นาของพ่อผมเองครับ

12 สิงหา ข้าวของพ่อยังคงเขียวงาม มีน้ำขังเล็กน้อย

กล้วยน้ำหว้าที่ปลูกไว้เมื่อสองปีที่แล้วยังเขียวเพราะพ่อสูบน้ำรดไว้, กล้วยแล้งลูกจะโตช้า และผลเล็กแม่บอก แต่หวานครับ

ทุกคน มีความสุขกับสีเขียวขจีในท้องทุ่งนา

อีกมุมหนึ่ง ดูเหมือนเยอะ จริงแล้ว ที่ใน นส3 14 ไร่ เป็นที่ปลูกข้าวไม่รวมคันนา 9 ไร่ ผลผลิตปีที่ได้มากที่สุดประมาณ 5-6 ตัน
    สำหรับข้าวหอมมะลิ หรือข้าวเหนียว กข6 (200 กระสอบปุ๋ยอาหารสัตว์) กินเอง แบ่งปันพี่น้อง เลี้ยงเป็ดไก่ ก็พอดีในแต่ละปีครับ

เป็ดอาศัยน้ำหาหอยปู น้ำอาศัยข้าวคอยกั้นแสงแดด ต้นข้าวอาศัยเป็ดคอยกำจัดหอยเชอร์รี่ หอยเชอรรี่อาศัยต้นข้าวไว้หลบซ่อนเป็ด...อยู่แบบพึ่งพา

กล้วย มะละกอ มะรุม และพืชผักสวนครัวพื้นฐาน ยังมีพอเก็บกินได้

อีกมุมหนึ่ง มีเล้าเป็ดไก่ คอกวัว และที่พักอาศัย (เถียงนา)

ในวันเดียวกันนั้น พี่น้องเพื่อนบ้านเกือบทุกคน ยังไม่ได้ทำนา หรือที่ทำแล้วแต่ก็ไม่มีน้ำ

ข้าวโพดข้าวเหนียวปลูกไว้ให้หลาน สวนเล็กๆ บนริมบ่อ ยังอยู่ได้จากน้ำในบ่อ ไกลๆ นู้นนาเพื่อนบ้านครับ (ยังแปนเอิดเติด)

นี่ครับบ่อน้ำหรือสระน้ำของพ่อ ที่ช่วยบรรเทาความแห้งแล้งในปีนี่ สระเก่าสิบกว่าปีขุดลอกใหม่แล้งที่ผ่านมาครับ งบ 15,000 บาท

ภาพนี้ถ่ายตอนเดือน พ.ค. นำมาอ้างอิงครับ
    บ่อเพิ่งจะขุดลอก ได้น้ำมาจากไหน อาจจะสงสัยกัน
    หลังลอกบ่อมีน้ำซึมประมาณเลยเข่าครับ ช่วงกลางเดือน พ.ค. ที่ผ่านมาฝนตกหนัก พ่อจึงสูบน้ำจากนามาใส่บ่อไว้
    แม่บอกว่า แปดสองหนปีมะ มักจะแล้งยาว จึงกันไว้ก่อน เสียเงินค่าน้ำมันนิดหน่อยไม่เป็นไร เฉพาะน้ำลึกประมาณ 2 เมตร

นี่เป็นอีกบ่อหนึ่งครับ บ่อเก่า 20 ปี ภาพนี้ถ่ายตอน พ.ค. เช่นกัน มีน้ำเล็กน้อย นำมาอ้างอิง

บ่อที่สามครับ เป็นร่องน้ำขุดทำบ่อและทางรถวิ่ง ยาว 100 เมตร ขอบบ่อกว้าง 3-4 เมตร ขุดลอกใหม่ปี 2554 งบ 15,000 เช่นกัน
    ภาพนี้ถ่ายตอนแล้งปีที่ผ่านมา นำมาอ้างอิงว่ามีน้ำจริง เพราะไปคราวนี้พ่อสูบน้ำใส่ข้าวจนเกลี้ยง ผมเลยไม่ถ่ายไว้

ไม่ใช่ว่าจะไม่แล้ง มีที่นา 4 แปลง (ไฮ,บิ้ง) แล้ง 1 แปลง เพราะรอฝน และเกรงน้ำในบ่อจะไม่พอ จึงไม่ดำ ต้องกันน้ำไว้ให้
    วัว เป็ด ไก่ และพันธุ์ปลา (ปลาแนว) ด้วยครับ

มะพร้าวแล้งครับ พ่อเก็บไว้ให้ลูกหลาน ญาติพี่น้องตอนบุญข้าวสากที่จะถึง (ยายข้าวสากบ้านเฮาเนาะครับ)

แล้งมากไปหน่อย มาเยี่ยมพ่อเยี่ยมแม่คราวนี้ได้แต่มะพร้าวแห้งสองถุงปุ๋ย

สรุป ก็คือต้องมีบ่อน้ำให้เพียงพอ ตามพระราชดำรัสของในหลวงนั่นเองครับ

ทำตามทฤษดีแบบพอเพียงของในหลวงครับ

พ่อผมสู้กับความแห้งแล้งของแผ่นดินอีสานโดยไม่หนีไปไหน มากว่า 20 ปี ทำคนเดียวและด้วยทุนที่จำกัด ก็มีกินไปแต่ละวัน

จะเห็นผลชัดเจนมากก็ปีนี้เอง คนอื่นแล้งกันหมดพ่อไม่แล้ง

ทำตามในหลวงท่านเถอะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวัง

ถ้าปีนี้พ่อได้ข้าวประมาณ สามถึงสี่ตัน แทนที่จะได้เพียงหนึ่งหรือสองตัน กับเงินที่เสียไปในการลอกบ่อ 2 ปี 30,000 บาท ก็ถือว่าคืนทุนนะครับ

พี่น้องบ้านมหาไม่ต้องห่วงว่าจะไม่มีข้าวกินเด้อครับ ข้าวในนาพ่อผมมีไว้สำหรับพี่น้องทุกๆ คน

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    บุ๋ย ผ่านวาปีสารคามกะว่าแม่นทุกอาทิตย์ยุ คือจั่งว่าบ่เห็นน้ำตั้งแต่พยัคฯ ฮอดสารคาม แม่นนานี่ไปลี้ยุในป่าได๋คือมีน้ำงามดีแท้น้อ

คันที่ทางหลายๆ คือพอสิทำตามยุดอกครับ หาเงินทองมาซื้อไฮ่ซื้อนาก่อน จั่งสิเฮ็ดสิสร้างคือเพิ่นได้
    อีกบ่ดนดอกครับ

ปีนี้หว่านข้าวแล้วแม่นแล้งหลาย ว่าแม่นสิบ่ได้กินข้าวกันแล้ว ผมเดินทาง 10 จังหวัดภาคอิสานตอนใต้ ทุกๆมื่อ เห็นน้ำแต่ทางอิสานเหนือทาง นครพนม นอกนั้น มุกดาหาร ยโส สารคาม ร้อยเอ็ด อุบล
    อำนาจ ศรีเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ บ่เห็นนาท่งได๋ข้างทางมีน้ำขังเลยครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ว...ระบบบริหารจัดการน้ำดีคักครับ หม่องอื่นเพิ่นแล้ง แต่นาอิพ่อบ่แล้ง มิหนำซ้ำอาหารการกินเพียบ สุดยอดครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ทิดบุญ
    เห็นแล้วกะออนซอนเด้.... อยากเมือบ้านครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ไร่นา สวนผสม ดีค่ะ........เลี้ยงไก่ไว้ถ่าต้มใส่ใบขามอ่อนนำเนาะ..

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    มองดูแล้วเพลินสุขตา สุขใจ ดีจริงๆ...วิถีพอเพียง ที่โหยหา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง

อนุรักษ์ไว้ครับ...เป็น 1 กำลังใจให้

สุดยอด...ยิ่งกว่าแปลงสาธิต

ถามหาแล้งคือสิบ่พ้อดอกน้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าววิทย์
    :*- ที่นาดีหลายคับบ่ขาดน้ำ มีสระปล่อยปลาได้ ขอบสระปลูกผลไม้ได้อีกนำ :*-
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

ขอบคุณอ้ายอาวอ้วนเมืองยศครับ
    นาท่งนี่กะอยู่ในหลืบอีหลีละครับ เลี้ยวเข้าไปทางพระธาตุนาดูน เลยไปพู้น นาข่า นาฝาย ลัดไปบรบือพู้นละ
    แบบพอเพียงกะเพียงแต่ได้อยู่ได้กินสืบมื้อไปครับ ว่าบ่อืดบ่อยากกะแม่น แต่กะบ่ฮ่างบ่มีดอกครับ

แต่สิ่งที่ได้หลายกว่านั้นกะคือ ความสุขใจ ความสะบายใจ บ่คึดยากว่าตื่นขึ้นมามื้นี่ สิได้หยังใส่งายน้อ สิได้หยังใส่แลงน้อ
    เห็นเข่าเขียว เห็นบักฮุ่ง เห็นกล้วยเป็นหน่วย สำนี่กะมีความสุขแล้วครับ

ปีนี่ในขณะที่หลายคนทุกข์ใจกับภัยแล้ง อีพอลาวกะได้ต๊ะสิโตนซาดผู้อื่น ส่วนเจ้าของเองกะบ่คึดยาก ลูกๆ กะพลอยสำบายใจไปนำ

ปล. อาชีพนี้เหมาะสำหรับวัยเกษียณ หมายถึงลูกเต้าใหญ่เบิ้ดแล้วเนาะครับ ซาวปีก่อนลูกบ่ทันใหญ่ พอเพิ่นกะแล่นเหนือแล่นใต้หายืมเงิน
    กรุงเทพกรุงไทย ลอดซองสิงคโปร์ ตึกน้อยตึกใหญ่กะไปหาเฮ็ดมาเบิดแล้วคือกัน เพิ่งมามีความสุขกะตอนนี่ละครับ

พี่น้องกะให้พากันตั้งความฝันไว้เด้อครับ ผมเองกะสิเก็บหอมรอมริบคือกัน ถ่าไปพ้อกันอยู่อีสานบ้านเฮา

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ถามว่า "อยากเฮ็ดนาบ่" ตอบว่า "บ่อยากเฮ็ดดอกค่ะ"
    ..เพราะว่าอุปสรรคคือสิหลายคักสำหรับคนเรียนรู้การสิทำนาในช่วงดินฟ้าอากาศแบบบ้านเฮาสมัยนี้
    แต่ถ้าถามว่า "อยากมีนาบ่" ตอบว่า " อยากมีค่ะ"
    (จักว่าสิเอามาไว่เฮ็ดหยัง เฮ็ดกะบ่อยากเฮ็ด ทำนากะบ่เป็นนำเพิ่น
    แต่ว่าสะออนนำคักค่ะเห็นแบบนี้แร่วกะดาย .. ฮ่าๆๆ )
    มองต่าง..อย่างปลง