หัวข้อ: หมู่ขะเจ้าเคยกินบ่....มันสาคู...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไทบ้านพระเสาร์

หมู่ขะเจ้าเคยกินบ่....มันสาคู...

หมู่ขะเจ้าเคยกินบ่....มันสาคู...

ชื่อวิทยาศาสตร์ Maranta arundinacea Linn. ชื่อวงศ์ MYRANTACEAE
    ชื่อภาษาอังกฤษ West Indian Arrow-Root.
    ชื่ออื่น สาคูขาว, สาคูวิลาส,

มันสาคู เป็นพืชล้มลุกมีเหง้าใต้ดิน มีกาบใบอ่อนซ้อนกัน เป็นลำต้นเทียมขึ้นมาเหนือดิน
    ความสูงทรงพุ่มประมาณ 50 - 80 เซนติเมตร เหง้าหน่ออ่อนใต้ดิน มีรูปยาวรีปลายยอด
    แหลม สีขาวมีข้อปล้อง มันสาคูมีใบเดี่ยว สีเขียวรูปรีปลายใบแหลม ความยาวประมาณ
    20 - 25 เซนติเมตร กว้าง 10 - 20 เซนติเมตร ขอบใบขนานม้วนเข้าหากันเล็กน้อย แผ่น
    ใบเรียบสีเขียว รวงช่อดอกยืดยาวเหนือทรงพุ่ม ดอกสีขาวทรงระฆัง มันสาคูเป็นพืชที่ชอบ
    ที่ชุ่มชื้น แต่ไม่ชอบที่น้ำขัง มี 2 ชนิดคือมันสาคูธรรมดา และมันสาคูใบลาย

ส่วนที่ใช้ประโยชน์

เหง้าแก่ ต้มกินเป็นอาหารว่าง
    เหง้าอ่อน ใช้เป็นยาช่วยขจัดเมือกไขมันที่ผนังลำไส้ , ตำให้แหลกใช้พอกคางทูม

ปัจจุบัน คนบ้านเฮา น้อยคนนัก ที่จะรู้จักกิน รู้จักคุณประโยชน์ของมันชนิดนี้ ฮู้แต่เพียงว่า พืชชนิดนี้เป็นไม้ประดับที่ใช้ตกแต่งสวน พันธุ์หนึ่งเท่านั้น
    คนที่รู้จักจึงมักจะอยู่ในเขตป่าเขา หรือไม่ก็อายุ ๔๐ ปีขึ้นไป

ขอขอบคุณ http://plugmet.orgfree.com

ไทบ้านพระเสาร์

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง

เคยกินครับ...โดนแล้ว

ขึ้นชื่อว่าของหวาน...มักสุคนครับ

แต่คันกินของหวาน...ตามหลัง...กินข้าวแล้ว...เริ่มสิเฒ่าเด้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เคยกินอยู่จ้า แต่สมัยเด็กน่อย ไปลักถอนในสวนหลังบ้านแม่ใหญ่ กินสดๆก็แซ่บจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แต่ก่อนหลายเลยครับ ปลูกอยู่ส่วนหลังบ้าน หัวอ่อน ๆ จั่งแซบครับ หัวแก่กินแล้วติดแข่ว...
    แต่ว่ากะยังบ่ทันฮอด 40 เด้อครับ อีกไกลอยู่ ฮ่า ๆ ๆ ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เคยปลูกยุแต่กอ่นหักมันกินยากเนาะมันติดแข่วกะเลยบ่คอ่ยกินคันหัวออ่นๆๆๆกะคือสิแซ่บยุดอกทั่น:b-b:b-b:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แซบครับหัวสาคูก่อนๆแถวบ้านมีอยู่หลายแต่ตอนนี้บ่แน่ใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เคยจ้าไปหาก่นเอาอยู่สวนอามาต้มกิน...แซบๆจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    35 แล้วแต่ยังบ่เคยกิน พึ่งเห็นนี่ล่ะ แถวบ้านบ่มีพันธุ์นี้ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มักกินตอนปลายหัวมัน จั่งค่อยอ่อน ส่วนปลายและโคนแข็ง กินแล่วติดแข่ว

เอาหัวมันแล้วกะเอาฝังดินอีก ปีหน้ากะได้กินหัวอีก แต่ก่อนเป็นป่าอยู่หลังบ้านกะดาย

ตอนนี้ดับแนวเบิ๊ดแล้วครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สุดสาคร
    รสหวาน มัน เคยกินตะน้อย แซบครับผมมักเติบยู ต้ม :l-