หัวข้อ: ซ่อยแปลให้แหน่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat

ซ่อยแปลให้แหน่

ຄັນວ່າໄປສືກສາ ວາຈາໃຫ້ຈຳຈື່
    ຖືສີ່ງໃດໃຫ້ຈຳໄວ້ ໃກ້ໄກຫາກສິເຫັນ
    ອັນວ່າເວັນແລະຄືນ ໃຫ້ຄີດຮຳຄະເນຫາ
    ດວງມາລາຄອຍຖ້າ ໃຫ້ເຈົ້າຕ່າວຄືນບ້ານ
    ໃຫ້ເຈົ້າຄືນມາສ້າງ ບ້ານເມືອງໃຫ້ເຮືອງຮຸ່ງ
    ຮຸ້ງບໍ່ເຄີຍລືມຟ້າ ໃຫ້ເຈົ້ານັ້ນຈື່ຈຳເອົາໄວ້
    ຢ່າໄດ້ໄປເມົາມົວ ຄົວນຳສັງຄົມໃຫຍ່
    ຢ່າສຸຄົວແປງສ້າງ ເຄຫາບ້ານເພີ່ນ
    ສີບສິເອີ້ນຊາວສິເອີ້ນ ກໍບໍ່ແມ່ນບ້ານເຮົາ
    ໃຫ້ເຈົ້າຄືນກັບມາ ສູ່ຖີ່ນດີນລາວ
    ໃຫ້ເຈົ້າຄືນມາສ້າງ ເມືອງລາວໃຫ້ເຮືອງຮຸ່ງ
    ຝຸງຍາດພີ່ນອ້ງ ຫາກສິຍອ້ງວ່າດີ ດອກເນີ....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    คันวาไปศึกษา วาจาให่จำจื่อ
    ถือสิ่งใดให่จำไว่ใกล้ไกลหากสิเห็น
    อันวาเว็นและคืนให่ คึดฮ่ำคะเนหา
    ดวงมาลาคอยถ่า ให่เจ้าต่าวคืนบ้าน
    ให่เจ้าคืนมาสร้างงบ้านเมืองให่เฮืองฮุ่ง
    ฮุ้งบ่เคยลืมฟ้าให้เจ้านั้นจื่อจำ เอาไว้
    อย่าได้ไปเมามัวคัวนำสังคมใหญ่
    อย่าสุคัวแปงสร้างเคหาบ้านเพิ่น
    สิบสิเอิ้นซาวสิเอิ้นก็บ่แม่นบ้านเฮา
    ให่เจ้าคืนกลับมาสู่ถิ่นดินลาว
    ให่เจ้าคืนมาสร้างเมืองลาวให่เฮืองฮุ่ง
    ฝูงญาติพี่น้อง หากสิย่องว่าดี ดอกเน้อ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หลักการแปล ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ครับ คือเห็นแต่ สี่เหลี่ยมอ๊ากลากแถะ

โปรดชี้แนะข้าน้อยด้วย ข้าน้อยมึน...5555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ หมอลำเอกชัยคนหล่อ
    ภาษาไผภาษามัน55 ว่าเเต่ คนลาวเขาอ่านโตไทย เฮาออกอยู่บ่หือ?

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ขั้นตอนง่ายเพียงปลายนิ้ว พะนะ
    ลองเบิ่งครับพี่น้อง

:l-:l-:l-

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

แปลได้ดีครับ คนลาวอ่านภาษาไทยได้ครับ เกินกว่า 80% แต่อาจจะบ่เก่ง

แต่ถ้าใครเรียนวิทยาลัย หรือ มหาวิทยาลัย อ่านได้เกือบ 100% ครับ

เพราะหนังสือดารา หนังสือภาษาไทย ขายเป็นปรกติ และดู TV ทุกช่องอยู่แล้วครับ

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    กะตามนั้นเด้อผุเพิ่นแนะนำหลายคนครับที่มีความรู้ในด้านนี่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    ขอขอบคุณเด้อคับทุกคำแนะนำ...โดยเฉพาะวิธีที่..บ่าวดอนโบม แนะนำ มันเป็นเส้นผมบังตาตั๊วนี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย teerapat; 22-09-2012 at 13:30. เหตุผล: แก้คำผิด