หัวข้อ: ต๋ำจิ้น

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ต๋ำจิ้น

ต๋ำจิ้น

ต๋ำจิ้น

ห่างหายจากครัวไปนาน เพราะยังไม่มีโอกาสได้อัพโหลดรูปอาหาร
    แต่ก็ทำตลอดตลอดเหมือนเดิม เพราะถือเป็นกิจกรรมผ่อนคลายให้หายคิดถึงบ้าน
    ตามประสาคนว่างงานไกลบ้านค่ะ...

"ต๋ำจิ้น"เป็นเมนูอาหารทางเมืองแป้หรือจังหวัดแพร่ค่ะ ด้วยความเป็นคนชอบกิน
    และพอจะมีโอกาสได้สรรหาอาหารหลายๆประเภททั้งอาหารไทยทุกภาคและอาหารนานาชาติมาสนองตัณหาตัวเองบ้าง
    ถ้าถูกใจก็จะเริ่มหาสูตรมาทดลองลงมือทำ พอทำแล้วกินได้ก็ปลื้มใจ กินไม่ได้ก็เททิ้ง อิอิ
    เมนูนี้เป็นเมนูดัดแปลงอาหารเหลือ(อีกแล้ว อิอิอิ)คือเนื้อสเต็กย่างเหลือเลยหาเมนูต่อ ไม่อยากทิ้งค่ะเสียดาย
    เลยทำให้ได้เมนูทั้งเหนือใต้เลยทีเดียว เส่วนมนูทางภาคใต้ได้เมนูแกงขี้เหล็กเนื้อย่าง แล้วจะนำเสนอเป็นเมนูต่อไปค่ะ...

ส่วนประกอบ
    1. จิ๊นย่าง
    2. พริกขี้หนูแห้ง
    3. กระเทียม
    4. หอมแดง
    5. ข่าหั่น
    6. เกลือ
    7.ใบมะกรูด
    8.ปลาร้า

วิธีทำ
    ต๋ำจิ้น
    1.เอาเนื้อย่างไปต้มกับข่าใบมะกรูด พอน้ำงวดใส่ปลาร้าลงไป ทิ้งไว้ให้เดือด
    ต๋ำจิ้น
    2.ตักจิ้นย่างขึ้นมาพักไว้ให้เย็น แล้วซอย ใส่ครกตำให้ละเอียด

ต๋ำจิ้น

3.เอาพริก กระเทียม หอม ข่าใส่สองแว่นค่ะ เผาไฟ แล้วตำให้ละเอียด
    ต๋ำจิ้น
    4.ใส่เนื้อลงไป
    ต๋ำจิ้น
    5.เติมน้ำต้มเนื้อ ใส่ใบมะกรูดหั่นฝอย ชิมให้ได้รสที่ชอบ
    ต๋ำจิ้น
    5.กิ๋นกับข้าวเหนียว ผักสดแคบหมู ก็ลำแต้ๆเจ้า อิอิอิ
    ต๋ำจิ้น

@สูตรนี้ได้มาจากบล็อคของคุณส้มตำปลาร้า ขอบคุณมากๆค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 23-09-2012 at 17:06.
    LET IT BE...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    เป็นอาหารทางเหนือ เมนู นี้ยังบ่เคยซิมอีหลีคับ
    ถ้าเอิ้นโดยส่วนโตผมกะวาแม่น ป่น ซิ้น นั้นแล้วคับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อื้มน่าแซบคือเพิ่นเฮ็ดอยู่(ถ้าแถวบ้านผมจะเจ้ากะสิเอิ้นว่าป่นจิ้นหรือเนื้อหละ)เพราะเฮ็ดคืป่นหนิใส่ปลาฮ้าพร้อมเน๊าะ

คุณอิหยังสิปานนั้น เมนูนี้เป็นเมนูอาหารฟื้นบ้านค่ะเลยหากินตามร้านอาหารบ่ค่อยมี และแต่ละท้องถิ่นก็มีวิธีการบ่คือกันค่ะ

ลุงใหญ่ แบบนี้หอมๆข่ากับใบมะกรูด กินแล้วเจริญอาหารดีทีเดียวค่ะ :)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ว...อาหารเมืองแพร่บ่เนี่ยครับ พอดีมักสาวเมืองแพร่ สิให้เพิ่นเฮ็ดให้กินก่อนซั่น ..อิอิ

อ้ายพล ถามสาวอิสานในบ้านอ้ายก่อนเด้อค่ะ ฮ่าๆๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31

พบปะพูดคุย

กลับไปถามเมียที่บ้ายเสียก่อน...ว่าติ จ้า แม่ป้า

ทางสีเกดเอิ้นว่า ป่นซีน...กินผักหลายๆแบบนี้ แซบเว่อร์ จ้า บ่ได้กินดนเติบแล้วละ บ่มีครกหิน..ป.ลิง ถึงจะอยู่ใกล้ๆอ่างศิลา แต่บ่เคยไปซื้อจักเทื่อ มีแต่ล่วงไป บางแสน โลด ติ๊บข้าว ตาฮักเน๊าะจ้า แม่ป้า

บ่มีแต่ครกหิน กระต่ายขูดหมากพร้าวแม่ป้ากะมีค่ะ ฮ่าๆๆ วันดีคืนดีจะโพสต์ท่าน้องมะหมี่ให้เบิ่ง อิอิ ตอนนี้แถวนี้หาบ่มีแล้ว ดีใจหลายที่ซื้อเก็บไว้ค่ะ

Tags for this Thread